அதிகரிக்கும் வாழ்க்கை செலவினம்- மாமாக் உணவகங்கள் போராட்டம்

அதிகரித்து வரும் வாழ்க்கைச் செலவை சமாளிக்க பலர் குறைவாகச் செலவழிப்பதைத் தேர்ந்தெடுத்தால் மாமாக் உணவகங்கள்  போராட்டத்தில் உள்ளன. Kepong இல் உள்ள Restoran Sultan தாமான் எஹ்சான், மேலாளர் முகமட் கோலம் ஹொசைன், உணவகத்தின் சாதாரண மெனு பொருட்களை வழங்குவதற்கு இப்போது அதிக செலவாகும் என்று கூறுகிறார். மேலும் இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் இருந்து வாடிக்கையாளர்கள் புகார் கூறி வருகின்றனர்.

மூலப்பொருட்களின் விலைகள் அதிகரித்துள்ளன என்பதை வாடிக்கையாளர்களுக்கு விளக்க வேண்டும், எனவே நாங்கள் எங்கள் விலைகளை அதிகரிக்கவில்லை என்றால், நாங்கள் எங்கள் வணிகத்தை எவ்வாறு நடத்தப் போகிறோம்? அவர் என்று  கேள்வி எழுப்பினார். வேகவைத்த முட்டையுடன் கூடிய சிக்கன் பிரியாணி மற்றும் பாக்கெட் பாக்கெட்டு, கடந்த ஆண்டு போலவே RM11 ஆக இருந்தது. இப்போது RM12 விலை என்று அவர் கூறினார். கடந்த ஆண்டு, 1 கிலோ கோழிக்கறியின் விலை RM6.50 ஆக இருந்தது.

ஆனால் இப்போது அதன் விலை RM9.50. அதேபோன்று முட்டைகளுக்கு, கிரேடு B அல்லது C முட்டையின் ஒரு அட்டைப்பெட்டி ரிங்கிட் 7.50 ஆக இருந்தது. இப்போது அது ரிம12.30 ஆக உள்ளது என்றார்.

இந்த அதிகரிப்புகள், குறைவான ஆர்டர்களுடன் சேர்ந்து, நிர்வாகம் வணிகத்தைத் தக்கவைக்க பணம் செலுத்துவதற்கும் ஊழியர்களை பணிநீக்கம் செய்வதற்கும் வழிவகுத்தது. மலேசிய இந்திய முஸ்லீம் உணவக உரிமையாளர்கள் சங்கத்தின் கூற்றுப்படி, கோலம் தனது அவலநிலையில் தனியாக இல்லை.

அதன் தலைவர், ஜவஹர் அலி தாயிப் கான், அதிக செயல்பாட்டு செலவுகள், மூலப்பொருள் மற்றும் எரிசக்தி விலைகள் அதிகரித்து, வணிகத்தை மூழ்கடிக்கும் என்றார்.

சமையல் எண்ணெய் கூட அனைத்து பொருட்களும் விலை உயர்ந்துள்ளன. மின் கட்டணமும் அதிகரித்துள்ளது. இருப்பினும், நாங்கள் இன்னும் எங்கள் விலை உயர்வை குறைந்தபட்சமாக வைத்திருக்கிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

ஜவஹரின் கூற்றுப்படி, மக்கள் ரொட்டி கனாய் மற்றும் தேஹ் தாரிக் போன்ற எளிய உணவுகளை தேர்வு செய்கிறார்கள், இது “அதிக செலவு இல்லாமல் வயிற்றை நிரப்புகிறது” என்று அவர் கூறுகிறார்.

மெனு ரஹ்மா திட்டம் (RM5 சாப்பாடு அரிசி, கோழி அல்லது மீன், காய்கறி மற்றும் ஒரு பானம்) பற்றி கேட்டதற்கு, விற்பனை செய்யும் ஒவ்வொரு தட்டிலும் பெருமளவு நஷ்டம் ஏற்படுவதால், ஆபரேட்டர்கள் நல்ல நம்பிக்கையின் வெளிப்பாடாக இதை செயல்படுத்தியுள்ளனர்.

கோழி அல்லது மீன் மற்றும் காய்கறிகளுடன் கூடிய ஒரு தட்டு அரிசியின் விலை RM10 முதல் RM11 வரை இருக்க வேண்டும். ஆனால் மெனு ரஹ்மாவின் கீழ், அதன் விலை RM5 ஆகும். இது எங்கள் நிறுவன சமூகப் பொறுப்பின் ஒரு பகுதியாகும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here