சரவாக் தொடர்ந்து ரிங்கிட்டைப் பயன்படுத்தும் என்கிறார் அபாங் ஜோ

சரவாக் பிரதமர் அபாங் ஜொஹாரி ஓபங், அலெக்சாண்டர் நந்தா லிங்கியின் பரிந்துரையை நிராகரித்துள்ளார். மாநிலம் தனது சொந்த நாணயத்தை அறிமுகப்படுத்தியது இது பிந்தையவரின் தனிப்பட்ட பார்வை என்று கூறினார். நேற்று, கபுங்கன் பார்ட்டி சரவாக் (GPS) பொதுச் செயலாளர் நந்தா, நாட்டின் கணிக்க முடியாத பொருளாதாரத்தின் வெளிச்சத்தில் தனது சொந்த நாணயத்தை அறிமுகப்படுத்துவது குறித்து பரிசீலிக்கலாம் என்றார்.

அது நந்தாவின் தனிப்பட்ட பார்வை. எங்களிடம் ஏற்கனவே மலேசிய நாணயம் உள்ளது. எனவே நாங்கள் அதை கடைபிடிக்க வேண்டும் என்று அபாங் ஜோஹாரி பெரித்தா ஹரியானால் மேற்கோள் காட்டப்பட்டது. சரவாக்கிற்கு ஒரு தனி நாணயத்தை அறிமுகப்படுத்துவது என்பது ஒரு சிக்கலான பிரச்சினை, இது விரிவான ஆய்வு தேவைப்படும் என்றும் அவர் கூறினார். சரவாக் அளவிலான 2023 தேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு சுற்றுப்பயணத் திட்டத்தை கூச்சிங்கில் தொடங்கி வைத்து ஜிபிஎஸ் தலைவர் செய்தியாளர்களிடம் பேசினார்.

நேற்று வெளியிடப்பட்ட தேசிய தினம் மற்றும் மலேசியா தினத்தைக் குறிக்கும் போட்காஸ்டில், மாநிலத்தின் பொருளாதாரம் நன்றாக இருந்தாலும், நாட்டின் பொருளாதாரம் இல்லை என்றால், “ஒருவேளை சரவாக்கில் நமது சொந்த நாணயம் இருக்கும்” என்று நந்தா கூறினார். சரவாக் மற்றவர்களை விட சிறந்தது என்றால், ஏன் இல்லை? இதைத்தான் நான் வலியுறுத்த முயற்சிக்கிறேன் என்று மத்திய அமைச்சரவையில் பணிகள் அமைச்சராக இருக்கும் நந்தா கூறினார்.

மக்கள் என்னை துரோகி என்று அழைக்கவில்லை என்று நம்புகிறேன். ஆனால் நான் இங்கே தீவிரமாக இருக்கிறேன். நமது பொருளாதாரத்தை மேம்படுத்துவதில் நாம் மிகவும் திறமையாக இருந்தால், (பின்னர்) கணக்கீட்டின்படி, நமது பொருளாதாரம் வலுவாக இருக்க வேண்டும். இருப்பினும், சரவாக் எந்தச் சட்டத்தின் கீழ் நாணயத்தின் மீது அதிகாரத்தைப் பெறும் என்பதை அவர் குறிப்பிடவில்லை. கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் கீழ், நாணயத்தின் மீது மத்திய அரசுக்கு மட்டுமே அதிகாரம் உள்ளது.

ஜூலை மாதம், உலக வங்கியின் பொருளாதார நிபுணர் அபூர்வ சங்கி, சரவாக் அதன் மொத்த தேசிய வருமானம் US$13,205 (RM61,500) என்ற உயர் வருமான வரம்பை தாண்டியதால், அதிக வருவாய் உள்ள மாநிலமாக வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளது என்றார். தேசிய புள்ளியியல் துறையிடமிருந்து பெறப்பட்ட தரவுகளை உலக வங்கி மாற்றியதன் அடிப்படையில் இது அமைந்துள்ளது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here