மனநல சுகாதார கழகத்தை அரசு நிர்மாணிக்கும்: பிரதமர்

கோலாலம்பூர்: அரசாங்கத்தின் முன்னுரிமை மற்றும் வளர்ந்து வரும் கவலையாக மாறியுள்ள மனநலப் பிரச்சினைக்குத் தீர்வு காண ஒரு மனநல கழகம் நிறுவப்படும் என்று பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் கூறினார்.  இன்று நாடாளுமன்றத்தில் 12ஆவது மலேசியத் திட்டத்தின் (2021-2025) இடைக்கால மதிப்பாய்வை (MTR) முன்வைக்கும் போது, ​​அரசாங்கம், தனியார் துறைகள் மற்றும் சிவில் சமூக அமைப்புகளுக்கு இடையே ஒரு ஒருங்கிணைந்த முயற்சியை உறுதிசெய்வதற்காக இந்த நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டதாகக் கூறினார்.

பொது சுகாதாரத்தின் தரத்தை மேம்படுத்த அரசாங்கம் உறுதிபூண்டுள்ளது. ஜூன் 15ஆம் தேதி தாக்கல் செய்யப்பட்ட ஆரோக்கியம் குறித்த வெள்ளை அறிக்கை, 15 ஆண்டுகளுக்குள் சீர்திருத்தங்களைச் செயல்படுத்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. முக்கியமாக சுகாதாரத் துறையை வலுப்படுத்துகிறது என்று அவர் கூறினார்.

மேலும், பின்தங்கியவர்களுக்கு உதவுவதற்காக மடானி மருத்துவத் திட்டத்தை விரிவுபடுத்தி, 2023 மற்றும் 2025க்கு இடையில் நாடு முழுவதும் 1,200 பாழடைந்த கிளினிக்குகளை நவீனமயமாக்குவதன் மூலம் சிறந்த சேவைகள் மற்றும் தரம் வழங்கப்படுவதை உத்தரவாதம் செய்வதன் மூலம் அரசாங்கம் சுகாதாரப் பாதுகாப்பை அதிகரிக்கும் என்று அன்வார் கூறினார்.

சுல்தானா அமீனா மருத்துவமனையை மேம்படுத்தும் திட்டத்தின் முதல் கட்டத்தை விரைவுபடுத்தவும், மருத்துவமனையில் நீண்டகாலமாக நிலவும் போக்குவரத்து நெரிசலுக்கு தீர்வு காண 500 மில்லியன் ரிங்கிட் செலவாகும் என்றும் அவர் கூறினார்.

நாடு முழுவதும் உள்ள அரசு மருத்துவமனைகள் மற்றும் சுகாதார கிளினிக்குகளில் மின்னணு மருத்துவப் பதிவேடுகளைச் செயல்படுத்துவது உள்ளிட்ட உயர் தொழில்நுட்ப உபகரணங்களை வாடகைக்கு எடுப்பதற்கான முன்மொழிவை அரசாங்கம் ஆய்வு செய்யும் என்று பிரதமர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், ஒரு  நாட்டின் சவால்கள் மற்றும் தாக்கங்களை எதிர்கொள்ள தேசிய முதியோர் செயல் திட்டத்தையும் அரசாங்கம் நிறுவுகிறது. இது நாட்டின் சமூகப் பொருளாதாரம் மற்றும் நிதிநிலையை பாதிக்கும். 65 வயது மற்றும் அதற்கு மேற்பட்ட வயதுடையவர்களின் விகிதம் மொத்த மக்கள் தொகையில் ஏழு சதவீதத்தை எட்டும் போது மலேசியா 2021 ஆம் ஆண்டில் வயதான நாடு என்ற நிலைக்கு மாறும்.

இரண்டு தசாப்தங்களுக்குள் அதே வயதுடையவர்கள் மொத்த மக்கள்தொகையில் 14 சதவீதத்தை அடையும் போது நாடு பழைய நாட்டின் நிலைக்கு மாறும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. முதியவர்களுக்கு உயர்தர சுகாதார சேவையை வழங்க புதிய முதியோர் மையத்தை நிறுவுவதற்கும் அரசாங்கம் முனைப்பான நடவடிக்கைகளை எடுக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

2025இல் அமல்படுத்தப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படும் தனியார் முதியோர் சுகாதார வசதிகள் மற்றும் சேவைச் சட்டம் 2018ஐ அரசாங்கம் மறுஆய்வு செய்யும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளதாக அன்வார் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here