நஜிப், இர்வானின் 6.6 பில்லியன் ரிங்கிட் IPIC விசாரணை அடுத்த ஜூன் மாதம் தொடங்கும்

அனைத்துலக பெட்ரோலிய முதலீட்டு நிறுவனத்திற்கு (IPIC) 6.6 பில்லியன் ரிங்கிட் செலுத்தியதாக நஜிப் ரசாக் மற்றும் இர்வான் செரிகார் அப்துல்லா மீதான கிரிமினல் நம்பிக்கை மீறல் வழக்கு அடுத்த ஆண்டு ஜூன் 4 முதல் ஜூலை 31 வரை 30 நாட்களுக்கு விசாரணை ஒத்திவைக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த வழக்கை அடுத்த ஆண்டு விசாரிக்க வேண்டும் என்று துணை அரசு வழக்கறிஞர் சைபுதீன் ஹாஷிம் முஸைமி உயர்நீதிமன்றத்தில் இன்று வலியுறுத்தினார்.

நஜிப் மற்றும் இர்வான் சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர்கள் ஷஃபி அப்துல்லா மற்றும் கே குமரேந்திரன் ஆகியோர் இந்த ஆலோசனையை ஏற்றுக்கொண்டனர். முன்னதாக, CBT குற்றச்சாட்டுகள் கிட்டத்தட்ட ஐந்து ஆண்டுகளாக முன்னாள் கருவூலச் செயலாளர் இர்வான் எதிர்கொண்டிருப்பதால், வழக்கை ஜனவரியில் விசாரிக்க வேண்டும் என்று குமரேந்திரன் பரிந்துரைத்திருந்தார்.

அவர் நாட்டை விட்டு வெளியேற முடியாது மற்றும் எந்தவொரு தொழில் முன்னேற்றத்தையும் (குற்றச்சாட்டுகள் காரணமாக) தொடர முடியாது என்று அவர் கூறினார். வழக்கு தொடர்பாக கசிந்ததாகக் கூறப்படும் கடிதம் மீது வழக்குத் தொடர ஒரு நிலைப்பாட்டை எடுக்க ஷஃபி அழைப்பு விடுத்தார். நஜிப் மற்றும் இர்வான் மீது சுமத்தப்பட்ட CBT குற்றச்சாட்டுகள் “தொடக்கமற்றவை” மற்றும் “நம்பிக்கையற்றவை” என்று DPP களும் விசாரணை அதிகாரிகளும் 2019 கடிதத்தில் கூறியுள்ளனர் என்று அவர் கூறினார்.

எனினும் குமரேந்திரன் அந்த கருத்திற்கு உடன்படவில்லை. இந்த விவகாரத்தை எழுப்ப நீதிமன்றம் சரியான மன்றம் இல்லை என்று கூறினார். சைஃபுதீன் கருத்து தெரிவிக்க மாட்டேன் என்றார். முன்னாள் சட்டத்துறைத் தலைவர் “செயல்முறையின் துஷ்பிரயோகத்தில்” ஈடுபட்டதாக குற்றம் சாட்டி, நஜிப்பின் பாதுகாப்புக் குழு டோமி தாமஸை சாட்சியமளிக்க அழைக்கும் என்று ஷஃபி சுட்டிக்காட்டினார்.

2018 ஆம் ஆண்டில், முன்னாள் பிரதமர் மற்றும் இர்வான் ஆகியோர் அபுதாபி அரசுக்கு சொந்தமான IPIC க்கு செலுத்திய தொகையை உள்ளடக்கிய RM6.6 பில்லியன் பொது நிதியை தவறாகப் பயன்படுத்தியதாக ஆறு குற்றச்சாட்டுகள் சுமத்தப்பட்டன. அவர்களின் வழக்கறிஞர்கள் கடந்த காலங்களில் விசாரணை தொடங்கவில்லை என்ற அடிப்படையில் நீதிமன்றத்தில் இருந்து விடுவிக்கப்படுவதற்கு (DNAA) சமமானதல்ல என்று கோரினர். ஆனால், வழக்கு விசாரணைக்கு அரசுத் தரப்பு தயாராக இருப்பதாகக் கூறி, மனுவை நீதிமன்றம் தள்ளுபடி செய்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here