அக்டோபர் 1 முதல் 1 வருடத்திற்கு வெளிநாட்டு செவிலியர்களை பணியமர்த்த முடியும்; ஜாலிஹா

தனியார் சுகாதார நிலையங்கள் வெளிநாட்டு செவிலியர்களை அடுத்த ஆண்டு அக்டோபர் 1 முதல் செப்டம்பர் 30 வரை பணியமர்த்தத் தொடங்கும் என்று சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா கூறுகிறார்.

வெளிநாட்டில் பயிற்சி பெற்ற செவிலியர்களுக்கான மலேசிய செவிலியர் வாரியத்தின் தகுதித் தேர்வில் அவர்கள் பங்கேற்க வேண்டும் என்றும் உள்துறை அமைச்சகம் நிர்ணயித்த விதிமுறைகள் மற்றும் நிபந்தனைகளுக்கு உட்பட்டு இருக்க வேண்டும் என்றும் ஜாலிஹா கூறினார். ஒப்பந்த காலம் மற்றும் ஊதிய விவரங்கள் இதில் அடங்கும் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

அவர்களின் தற்காலிக பயிற்சி சான்றிதழ்களின் ஒப்புதலுக்கு உட்பட்டு, அவர்களின் சேவை 12 மாதங்கள் வரை நீட்டிக்கப்படலாம் (அவர்களின் ஒப்பந்தம் காலாவதியானதும்). தற்போதைய தேவைக்கேற்ப இது மறுமதிப்பீடு செய்யப்படும்.

தனியார் சுகாதார நிலையத்தில் வெளிநாட்டு செவிலியர்களின் எண்ணிக்கை அங்குள்ள மொத்த செவிலியர்களின் எண்ணிக்கையில் 40% ஐ விட அதிகமாக இருக்கக்கூடாது என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

தனியார் மருத்துவமனைத் துறை இந்த முடிவை வரவேற்றதாகக் குறிப்பிட்ட ஜாலிஹா, பொது-தனியார் கூட்டாண்மை மூலம் மக்களின் சுகாதாரத் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்வதற்கான தனது அமைச்சகத்தின் முயற்சிகளுக்கு அவர்கள் ஆதரவளிப்பார்கள் என்று நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

இந்த நடவடிக்கை சுகாதார சுற்றுலாத் துறைக்கு சாதகமான விளைவுகளை ஏற்படுத்தும் என்று அவர் எதிர்பார்த்தார். இதனால் நாட்டின் பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு பங்களிக்கிறது. இருப்பினும், மலேசியர்களுக்கு சிறந்த சுகாதார சேவையை வழங்குவதில் எப்போதும் உறுதியுடன் இருக்கும் உள்ளூர் செவிலியர்களின் நலன் மற்றும் தொழில் வாய்ப்புகளுக்கு சுகாதார அமைச்சகம் தொடர்ந்து முன்னுரிமை அளித்து வருகிறது.

அதன் மூலம், 2024 முதல் 2025 வரை உள்ளூர் செவிலியர் டிப்ளோமா பட்டதாரிகளை நிரந்தரமாக உள்வாங்குவதை அமைச்சகம் செயல்படுத்தும். இது அரசாங்க வசதிகளில் செவிலியர்களின் தேவையை பூர்த்தி செய்யும் மற்றும் உள்ளூர் செவிலியர்களுக்கு வேலை வாய்ப்புகளை உறுதி செய்யும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here