நாமும் அன்வார் போல் மாற வேண்டும்; ரது நாகா கேலி

முன்னாள் பிகேஆர் உறுப்பினர் சைருல் எமா ரெனா அபு சாமா, மலேசியா காப்பாற்றுவோம் பேரணியில் தனது பங்கை விசாரிக்க போலீசாரால் அழைக்கப்பட்டதை அடுத்து பேச்சு சுதந்திரம் மற்றும் அமைதியான முறையில் கூடும் உரிமையை தற்காத்து பேசியிருக்கிறார். சட்டத்தை மீறாதவர் யாரும் தங்கள் கருத்தை வெளிப்படுத்துவது தவறல்ல. இன்று இங்குள்ள டாங் வாங்கி போலீஸ் தலைமையகத்தில் தனது வாக்குமூலத்தை அளித்த பிறகு, இது குற்றம் தொடர்பானதாக இல்லாத வரை எனக்கு நல்லது.

ரது நாகா என்று அழைக்கப்படும் சைருல் எமா, பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் தனது கடந்த காலத்தை மறந்துவிட்டார் என்று குற்றம் சாட்டினார் – 1990 களின் பிற்பகுதியில் சீர்திருத்த காலத்தில் நடந்த பல ஆர்ப்பாட்டங்களில் அவர் பங்கேற்றதைக் குறிப்பிட்டார் – அமைதியான பேரணிக்கு எதிராக காவல்துறை நடவடிக்கை எடுக்க அனுமதித்தார்.

அன்வார் கடந்த காலத்தில் பேச்சு சுதந்திரம் பிரபலமானவர் என்பதை நாங்கள் புரிந்துகொள்கிறோம். ஆனால் செப்டம்பர் 16 அன்று நடந்த அமைதியான கூட்டத்திற்கு அறிக்கை கொடுக்க இவ்வளவு பேர் ஏன் அழைக்கப்பட்டனர் என்பது எங்களுக்குப் புரியவில்லை.

“நாமும் அவரைப் போலவே மாறுவோம் என்று நம்புகிறோம்,” என்று அவர் கேலி கூறினார்.

நேற்று, மலேசியாவை காப்பாற்றுவோம் பேரணியில் பங்கேற்ற பெரிக்காத்தான் தேசிய தலைவர்கள் உட்பட பலர், டாங் வாங்கி போலீஸ் தலைமையகத்தில் வாக்குமூலம் அளிக்க போலீசாரால் அழைக்கப்பட்டிருந்தனர். சம்மன் அனுப்பப்பட்டவர்களில் சைருல் இமா மற்றும் PN இன் பத்ருல் ஹிஷாம் ஷஹாரினும் அடங்குவர். இதற்கிடையில், சைருல் இமாவின் வழக்கறிஞர் ஜெய்த் மாலேக், பேரணியின் விசாரணைக்கான நீதித்துறை அடிப்படையை ஆராயுமாறு அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தினார்.

2012 ஆம் ஆண்டு அமைதிப் பேரவைச் சட்டம் பிரிவு 9(5) இன் கீழ் சைருல் இமா விசாரிக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார். ஆனால் இந்தச் சட்டப்பிரிவு அமைதியான முறையில் ஒன்றுகூடுவதற்கான அரசியலமைப்பு உரிமையை மீறுவதாக மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பால் ஒரு முன்மாதிரி உள்ளது. இந்தச் சட்டத்தின் கீழ் விசாரணை செல்லுபடியாகாது மற்றும் 2014 இல் நிக் நஸ்மி நிக் அகமது எதிராக அரசு வழக்கறிஞரின் முன்மாதிரி வழக்கின் அடிப்படையில் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பிற்கு எதிரானது. இந்த விசாரணைகள் அனைத்தும் சட்ட அடிப்படையற்றவை. எனவே, அரசு உடனடியாக நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்துகிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here