ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரை ஆன்லைன் குற்ற வழக்குகள் 23% உயர்வு

பச்சோக்: புக்கிட் அமான் குற்றப்புலனாய்வு  புள்ளிவிவரங்கள் இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரை 19,224 ஆன்லைன் குற்ற வழக்குகளைக் கைப்பற்றியுள்ளன. இது கடந்த ஆண்டின் இதே காலக்கட்டத்தில் 15,659 வழக்குகளுடன் ஒப்பிடும்போது 23 சதவீதம் அதிகமாகும். 2022 ஆம் ஆண்டின் இதே காலகட்டத்துடன் ஒப்பிடுகையில், இதுபோன்ற வழக்குகளின் மதிப்பு RM687 மில்லியன் அல்லது 29% அதிகமாக உயர்ந்துள்ளது என்று துணைத் தொடர்பு மற்றும் டிஜிட்டல் அமைச்சர் தியோ நீ சிங் கூறினார்.

சைபர் செக்யூரிட்டி மலேசியாவால் இயக்கப்படும் சைபர் 999 உதவி மையம் இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் அக்டோபர் வரை 4,898 சைபர் பாதுகாப்பு சம்பவங்களை பதிவு செய்துள்ளது. ஆன்லைன் மோசடிகள் 3,087 சம்பவங்களுடன் பட்டியலில் முதலிடத்தில் உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

2023 ஆம் ஆண்டுக்கான தேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு சுற்றுப்பயணத்தின் தொடக்கத்தில், மலேசியா கிளந்தான் பல்கலைக்கழகத்தில் (UMK) இன்று அவர் வரவேற்புரை ஆற்றினார். கிளந்தான் தெங்கு மகோத்தா டாக்டர் தெங்கு முஹம்மது ஃபைஸ் பெட்ரா சுல்தான் இஸ்மாயில் பெட்ரா விழாவை நடத்தினார். மேலும் கிளந்தான் மெண்டேரி பெசார் டத்தோ முகமட் நசுருடின் தாவுட் இருந்தார்.

மேலும் விரிவுபடுத்துகையில், நாடு மில்லியன் கணக்கான ரிங்கிட் இழப்புகள் மற்றும் உணர்ச்சிகரமான அழுத்தத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதால், ஆன்லைன் மோசடி சம்பவங்கள் அனைத்து தரப்பினராலும் தீவிர கவனம் செலுத்தப்பட வேண்டும் என்றார்.

விரிவுரையாளர்கள், ஆசிரியர்கள், பொறியியலாளர்கள், மருத்துவர்கள் மற்றும் வணிகர்கள் மற்றும் ஓய்வு பெற்றவர்கள் மற்றும் மூத்த குடிமக்கள் போன்ற தொழில் வல்லுநர்கள் உட்பட மலேசிய சமூகத்தின் பல்வேறு அடுக்குகளை மோசடியில் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் உள்ளடக்கியதாக புள்ளிவிவரங்கள் காட்டுகின்றன என்று அவர் கூறினார். மலேசியன் கம்யூனிகேஷன்ஸ் அண்ட் மல்டிமீடியா கமிஷன் (எம்சிஎம்சி) இந்த ஆண்டு அக்டோபர் 31 வரை 4,013 கணக்குகள் மற்றும் உள்ளடக்கங்களைக் குறைத்துள்ளது.

அதே காலகட்டத்தில், MCMC ஃபிஷிங்கிற்காக 1,764 போலி வலைத்தளங்களையும் தடுத்தது என்று அவர் கூறினார். தியோவின் கூற்றுப்படி, MCMC இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரை 410,590,277 கோரப்படாத குறுஞ்செய்திகளை தடுத்தது. அதே நேரத்தில் ஹைப்பர்லிங்குடன் கூடிய 19 மில்லியன் குறுஞ்செய்திகள் மே 2 முதல் செப்டம்பர் 2023 வரை தடுக்கப்பட்டது. சந்தேகத்திற்குரிய குறுஞ்செய்திகளை அனுப்பிய மொபைல் மற்றும் டெரஸ்ட்ரியல் லைன்கள் உட்பட மொத்தம் 79,322  ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் 2023 வரை நிறுத்தப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரை 553,173,467 சந்தேகத்திற்கிடமான அழைப்புகளை MCMC தடுத்துள்ளது என்று அவர் கூறினார். 2023 தேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு சுற்றுப்பயணம் பிப்ரவரி 18 ஆம் தேதி சிலாங்கூர் மற்றும் கோலாலம்பூரில் தொடங்கியது மே 20 ஆம் தேதி பெர்லிஸ் மற்றும் செப்டம்பர் 2 மற்றும் 3 ஆம் தேதி சரவாக்கில். இந்த சுற்றுப்பயணம் அக்டோபர் 28 மற்றும் 29 ஆம் தேதிகளில் சபாவில் நடைபெற்றது மற்றும் புத்ராஜெயாவில் முடிவடைவதற்கு முன்பு ஜோகூர் வரை சென்றது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here