எதிர்க்கட்சிகள் GEG மசோதாவை ஆதரிப்பதாக உறுதியளிக்கின்றன

கோலாலம்பூர்: பொது சுகாதார மசோதா 2023 தாக்கல் செய்யப்பட்டால், புகைபிடிக்கும் பொருட்களைக் கட்டுப்படுத்தும் மசோதாவை பெரிக்காத்தான் நேஷனல் (PN) ஆதரிக்கும் என்று அஹ்மத் ஃபத்லி ஷாரி (BN-பாசீர் மாஸ்) கூறுகிறார். தலைமுறை இறுதி-விளையாட்டு (GEG) மசோதா என்று அறியப்படும் இந்த மசோதா, அக்டோபர் 10 அன்று மக்களவையில் அதன் இரண்டாவது வாசிப்புக்காக தாக்கல் செய்யப்பட இருந்தது.

தற்போதைய மக்களவையில் கூட்டம் நவம்பர் 30 ஆம் தேதி முடிவடைவதற்குள் மசோதா தாக்கல் செய்யப்படும் என்று சுகாதார அமைச்சர் டாக்டர் ஜாலிஹா முஸ்தபா நேற்று தெரிவித்த நிலையில், அஹ்மத் ஃபத்லி இந்த மசோதாவை விரைவில் தாக்கல் செய்யுமாறு அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தினார். அரசு எந்த அளவுக்கு மசோதாவில் தீவிரம் காட்டுகிறது? அதை அவர்கள் தாக்கல் செய்தால் எதிர்க்கட்சிகள் ஆதரவு அளிக்கும் என்று நாடாளுமன்ற விவாதத்தின் போது கூறினார். இந்த (மசோதா) பாகுபாடான அரசியல் நலன்களுக்கு அப்பாற்பட்டது என்று PAS தகவல் தலைவர் கூறினார். 2007க்குப் பிறகு பிறந்தவர்களுக்கு சிகரெட் மற்றும் வேப் பொருட்களைப் பயன்படுத்துதல், வாங்குதல் மற்றும் விற்பனை செய்வதைத் தடை செய்ய இந்த மசோதா முயல்கிறது.

புகையிலை கட்டுப்பாட்டு மசோதா கடந்த ஆண்டு ஜூலை மாதம் அப்போதைய சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுதீனால் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது, ஆனால் பல எம்.பி.க்களின் எதிர்ப்பை சந்தித்தது. ஒரு திருத்தப்பட்ட மசோதா ஜூன் மாதம் சமர்ப்பிக்கப்பட்டது, பின்னர் அது நாடாளுமன்றக் குழுவுக்கு அனுப்பப்பட்டது. முன்னதாக, முன்மொழியப்பட்ட சட்டத்தைத் தொடர அமைச்சரவையின் பச்சை விளக்கு கிடைத்த பிறகு, அக்டோபர் 10 ஆம் தேதி நாடாளுமன்றத்தில் இரண்டாவது வாசிப்புக்கு மசோதா தாக்கல் செய்யப்படும் என்று டாக்டர் ஜாலிஹா கூறினார்.

இருப்பினும், MySejahtera செயலி மூலம் மசோதா குறித்த பொதுமக்களின் கருத்துக்களை சேகரிக்க தனது அமைச்சகம் ஒரு கணக்கெடுப்பைத் தொடங்கியுள்ளதாக அவர் கூறினார். GEG மசோதாவின் சமீபத்திய வளர்ச்சியில், கடந்த சனிக்கிழமை, அட்டர்னி-ஜெனரல் அஹ்மத் டெரிருடின் சலே, GEG தொடர்பான விதிகள் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் பிரிவு 8 உடன் முரண்பட்டதற்காக நீதிமன்றத்தில் சவால் செய்யப்படலாம் என்றார். கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் 8 வது பிரிவு சட்டத்தின் முன் அனைத்து நபர்களும் சமம் என்றும் சட்டத்தின் சமமான பாதுகாப்பிற்கு உரிமை உண்டு என்றும் கூறுகிறது. ஜனவரி 1, 2007 க்கு முன் பிறந்தவர்களுக்கும், அந்த தேதியில் அல்லது அதற்குப் பிறகு பிறந்தவர்களுக்கும் இடையே இந்த விதிகள் சமமற்ற சட்டப்பூர்வ சிகிச்சையை உருவாக்கும் என்று டெரிருடின் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here