மருந்து விலை நிர்ணயத்தில் வெளிப்படைத்தன்மையை அதிகரிக்க நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்

கோலாலம்பூர்: மருந்துகளின் விலை நிர்ணயத்தில் வெளிப்படைத் தன்மையை அதிகரிக்க பிரதமர், வாழ்க்கைச் செலவுக்கான தேசிய நடவடிக்கை கவுன்சில் (NACCOL) மற்றும் சுகாதார அமைச்சகம் தலைமையிலான சமீபத்திய கூட்டு முயற்சிக்கு மலேசிய மருந்தாளுனர் சங்கம் (MPS) வலுவான ஆதரவைத் தெரிவித்துள்ளது. அதன் தலைவர், பேராசிரியர் அம்ராஹி புவாங் கூறுகையில் இந்த முயற்சியானது கூட்டு சுகாதார சூழலை வளர்க்கிறது. மருந்தாளுனர்கள், காப்பீட்டு வழங்குநர்கள் மற்றும் நோயாளிகளிடையே கூட்டுறவை வலுப்படுத்துகிறது.

இந்த ஒத்துழைப்பு இறுதியில் பொது சுகாதாரத்தை மேம்படுத்தும் மற்றும் வாழ்க்கைச் செலவை நிர்வகிப்பதற்கு பங்களிக்கும் என்று அவர் கூறினார். இந்த முன்முயற்சியானது வெளிப்படையான விலைத் தகவலை வழங்குவதன் மூலமும், தகவலறிந்த தேர்வுகளை செயல்படுத்துவதன் மூலமும், தனிநபர்களின் உடல்நலம் மற்றும் வாழ்க்கைச் செலவின் மீது கட்டுப்பாட்டை வழங்குவதன் மூலமும் பொதுமக்களுக்கு அதிகாரம் அளிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

மருந்தியலாளர்கள் மற்றும் சமூக மருந்தகங்கள் நீண்ட காலமாக நோயாளிகளுக்கு மருந்து செலவுகள் பற்றிய தெளிவான மற்றும் சுருக்கமான தகவல்களை வழங்கியுள்ளன. இந்த நீடித்த அர்ப்பணிப்பு, சுகாதாரத்தில் அணுகல் மற்றும் வெளிப்படைத்தன்மையின் முக்கியத்துவத்தை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது. நோயாளிகள் தங்கள் உடல்நலம் குறித்து தகவலறிந்த முடிவுகளை எடுக்க அதிகாரம் அளிக்கும் சமூகத்தின் நிலைப்பாட்டை மேலும் வலுப்படுத்துகிறது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

மருந்துகளுக்கான வெளிப்படையான மற்றும் அணுகக்கூடிய விலைத் தகவல் நோயாளிகள் செலவுகளை எளிதில் மதிப்பிடவும், விருப்பங்களை ஒப்பிடவும், சுகாதாரச் செலவுகளை திறமையாக நிர்வகிக்கவும் உதவுகிறது என்று அம்ராஹி கூறினார்.

இது மலேசியாவிற்கான சுகாதார வெள்ளை அறிக்கையின் தூண் 3 உடன் ஒத்துப்போகிறது. இது மலிவு விலையில் விரிவான சேவைகளை மக்கள் பெறுவதை உறுதிசெய்யும். நோயாளிகள் தங்களுக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்ட மருந்துகளை அறிந்துகொள்ள அவர்களுக்கு அதிகாரம் வழங்கப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.

பரிந்துரைக்கப்பட்ட மருந்துகளின் எழுத்துப்பூர்வ பதிவேடு வேண்டும்.” இறுதியில், அரசு மற்றும் தனியார் சுகாதாரத் துறைகள் இரண்டையும் ஒன்றிணைத்து, பொதுமக்களுக்கு மிகச் சிறந்த மருத்துவ சேவையை வழங்குவதற்காக, தேசிய சுகாதார நிதியளிப்புத் திட்டத்தை அரசாங்கம் அவசரமாக உருவாக்க வேண்டும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here