10,000 ரிங்கிட் சம்பளம்: மோசடி கும்பலுக்கு ஆளான ஆடவர்

கோலாலம்பூர்: கோவிட்-19 தொற்றுநோயால் ஒரு உணவகத்தில் வேலையை இழந்த பிறகு அந்தோணி, 26, வெளிநாட்டில் தங்க விற்பனையாளராக மாதத்திற்கு RM10,000 வரை லாபகரமான சம்பளத்துடன் கூடிய வேலை வாய்ப்பை நிராகரிக்க முடியவில்லை. முகநூலில் விளம்பரப்படுத்தப்பட்ட பதவிக்கு நேர்காணல் செய்யப்பட்ட பிறகு, கோலாலம்பூர் அனைத்துலக விமான நிலையம் வழியாக தாய்லாந்திற்கு புறப்படுவதற்கு முன்பு காஜாங்கில் உள்ள ஒரு ஹோட்டலில் ஒன்பது நாட்கள் தங்கியிருந்ததாக அந்தோணி கூறினார்.

ஆனால் தாய்லாந்தின் மே சோட்டில் உள்ள ஒரு ஹோட்டலில் இரண்டு நாட்கள் தங்கிய பிறகு, நான் சிண்டிகேட்டால் ஏமாற்றப்பட்டதை உணர்ந்தேன். மேலும் மலேசியாவுக்குத் திரும்ப விரும்பியதாக அவர் கூறினார். விமான டிக்கெட் உள்ளிட்ட செலவுகளைச் செலுத்த முதலாளி கட்டாயப்படுத்தினார். மருத்துவ பரிசோதனை மற்றும் பாஸ்போர்ட் புதுப்பித்தல் மொத்தம் RM3,268.88 (5,000 Renminbi) செலுத்த வேண்டும் என்றும் அப்படி இல்லையென்றால் மற்றும் எனது குடும்பத்தின் வீட்டிற்கு தீ வைத்து விடுவதாக மிரட்டல் விடுத்தார்.

இன்று நடைபெற்ற ஊடகவியலாளர் சந்திப்பில் அவர் இதனைக் கூறினார். செபூத்தே நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  தெரசா கோக் சூ சிம்மும்  கலந்து கொண்டார். அந்தோணி கூறுகையில், பணம் கட்ட பணம் இல்லாததால், முதலாளி தன்னை மியான்மரில் உள்ள கே.கே கார்டனில் கடந்த ஆண்டு ஏப்ரல் முதல் நவம்பர் வரை காதல் மோசடி செய்பவராக வேலைக்கு அனுப்பியுள்ளார்.

பின்னர் அவர் மியான்மரின் லவுக்கேங்கில் உள்ள காதல் மோசடி கும்பலுக்கு விற்கப்பட்டார். சீன நாட்டவர்களால் சூத்திரதாரியாக இருந்தார். அவர்கள் தினசரி இலக்கை அடையத் தவறியதற்காக அவரை 50 முறை அடித்தனர். அந்தோணி கும்பலிடம் இருந்து தப்பிக்க முடிந்தது. ஆனால் மியான்மரில் அதிகாரிகளால் கைது செய்யப்பட்டார்.

நான் நவம்பர் 5 அன்று மலேசியாவில் உள்ள எனது சகோதரியைத் தொடர்பு கொண்டு எனது நிலைமையைப் பற்றி அவளுக்குத் தெரிவித்து என்னை அங்கிருந்து வெளியேற்றும்படியும் கேட்டேன் என்று அவர் கூறினார்.

ஊடக மாநாட்டில் இருந்த அந்தோணியின் சகோதரி செரீனா, அடுத்த நாள் குவாந்தன் மாவட்ட காவல்துறை தலைமையகத்தில் காவல்துறை அறிக்கையை பதிவு செய்ததாக கூறினார். மேலும் அந்தோணியை வீட்டிற்கு அழைத்து வர மற்ற நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் உதவியை நாடியதாகவும் கூறினார். இதற்கிடையில், வேலை மோசடியில் பாதிக்கப்பட்டவர்களை மீட்டு வீட்டிற்கு அழைத்து வந்த மலேசியா மற்றும் சீனா அரசாங்கங்களுக்கு, குறிப்பாக வெளியுறவு அமைச்சகத்திற்கு கோக் நன்றி தெரிவித்தார்.

டிசம்பர் 1, 20 முதல் 50 வயதுக்குட்பட்ட 121 மலேசியர்கள், பெரும்பாலும் வேலை மோசடிகளால் பாதிக்கப்பட்டவர்களாவர். அவர்களில் பெரும்பாலானோர் வடக்கு மியான்மரில் உள்ள லாக்கைங்கில் சிக்கித் தவித்தனர். அவர்கள் வெளியேற்றப்பட்டு நாட்டிற்கு அழைத்து வரப்பட்டனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here