புதிய நீர் கட்டணங்களுக்கான பொறிமுறையை அடுத்த வாரம் அமைச்சரவைக்கு கொண்டு வர பரிந்துரைக்கப்பட்டுள்ளது

கோலாலம்பூர்: தீபகற்ப மலேசியா மற்றும் லாபுவான் ஆகிய நாடுகளுக்கு புதிய தண்ணீர் கட்டணத்தை நிர்ணயிப்பதற்கான பரிந்துரைக்கப்பட்ட வழிமுறை அடுத்த வார அமைச்சரவை கூட்டத்தில் கொண்டு வரப்படும் என்று இயற்கை வளங்கள், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் காலநிலை மாற்றம் அமைச்சர் நிக் நஸ்மி நிக் அகமது தெரிவித்தார். எதிர்காலத்தில் இந்த பொறிமுறையைப் பயன்படுத்தும் போது உள்நாட்டுக் கணக்குகள் உட்பட தற்போதுள்ள நீர் கட்டணங்கள் மீளாய்வு செய்யப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுவதாக அவர் மேலும் தெரிவித்தார்.

இயற்கை வளங்கள், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் காலநிலை மாற்ற அமைச்சகத்தில் (NRECC) எரிசக்தி திறன் (சேவ்) 4.0 திட்டத்தின் மூலம் அடையப்பட்ட நிலைத்தன்மையை தொடங்கும் போது, ​​வருவாய் அல்லாத நீர் பிரச்சனைகளை சமாளிப்பதற்கும், எங்கள் நீர் உள்கட்டமைப்பை மேம்படுத்துவதற்கும் இது ஒரு முக்கியமான விஷயம் என்று கூறினார். இன்று  புக்கிட் ஜாலில் தேசிய மைதானத்தில் உள்ள மடானி அரசாங்கத்தின் ஓராண்டு நிறைவு நிகழ்ச்சியில் உள்ள சாவடியில் பங்கேற்ற பின் செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார்.

நவம்பர் 9 ஆம் தேதி மக்களவையில் நடந்த கேள்வி பதில் அமர்வின் போது நிக் நஸ்மி கூறியதாவது, தேசிய நீர் கவுன்சில் கூட்டத்தில் அனைத்து மாநில அரசுகளும் மாநில தண்ணீர் கட்டணங்கள் மறுஆய்வு செய்யப்பட வேண்டும் என்றும், தண்ணீர் கட்டணத்தை நிர்ணயம் செய்வதற்கான புதிய வழிமுறை உருவாக்கப்படும்.

SAVE 4.0 இல், இன்று முதல் எரிசக்தி ஆணையத்தால் வழங்கப்படும் நான்கு அல்லது ஐந்து நட்சத்திர லேபிள்களைக் கொண்ட ஆற்றல் திறன் கொண்ட குளிரூட்டிகள் மற்றும் குளிர்சாதனப் பெட்டிகளை வாங்குவதற்கு பொதுமக்கள் RM400 வரை தள்ளுபடி பெறலாம் என்று Nik Nazmi கூறினார்.

திட்டத்தை செயல்படுத்த மின்சார விநியோக தொழில் அறக்கட்டளை கணக்கு (AAIBE) மூலம் 50 மில்லியன் ரிங்கிட் ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது என்றும் அவர் கூறினார். எரிசக்தி திறன் மற்றும் (அடைய) நிகர-பூஜ்ஜிய கார்பனை உயர்த்தும் எண்ணம் எங்களிடம் உள்ளது. எனவே அந்த இலக்கை அடைவதற்கு ஊக்கமளிக்கும் ஒரு வடிவமாக அதிக ஆற்றல் திறன் கொண்ட உபகரணங்கள் அல்லது கேஜெட்டுகளின் தேவை இன்றியமையாதது என்றார்.

NRECC வெளியிட்ட அறிக்கையின்படி, பயன்பாட்டு நிறுவனங்களில் பதிவுசெய்யப்பட்ட உள்நாட்டு மின்சாரக் கணக்கு உரிமையாளர்களான மலேசியர்கள் SAVE 4.0 தள்ளுபடியை அனுபவிக்க முடியும். திட்டத்தில் பதிவுசெய்யப்பட்ட எலெக்ட்ரிக்கல் கடை அல்லது ஷாப்பிங் மால் அல்லது அங்கீகாரம் பெற்ற இ-காமர்ஸ் பிளாட்பார்ம்களில் ஆன்லைன் பர்ச்சேஸ்களுக்கு இ-ரிபேட்டிற்கு விண்ணப்பிக்கும்போது, ​​புதுப்பிக்கப்பட்ட மின்கட்டணத்தைக் கொண்டுவந்து, நுகர்வோர் விண்ணப்பித்து தள்ளுபடியைப் பெறலாம்.

RM50 மில்லியன் ஒதுக்கீடு பயன்படுத்தப்படும் வரை தள்ளுபடிகள் தொடரும். மேலும் முதலில் வருவோருக்கு முன்னுரிமை என்ற அடிப்படையில் வழங்கப்படும். SAVE 4.0 திட்டத்தைப் பற்றிய கூடுதல் தகவல்களைப் பின்வரும் இணையதளமான www.saveenergy.gov.my அல்லது பங்கேற்கும் மின்வணிக தளங்களின் மைக்ரோசைட்டில் பெறலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here