மலாய்க்காரர்கள் அல்லாதவர்கள் பிரதமர் என்ற கிட் சியாங் கருத்து: போலீசார் விசாரணையை உறுதிப்படுத்தினர்

மலாய்க்காரர் அல்லாத ஒருவர் பிரதமராக முடியுமா என்பது குறித்து அவர் தனது வலைப்பதிவில் தெரிவித்த கருத்துகளைத் தொடர்ந்து, டிஏபி மூத்த தலைவர் லிம் கிட் சியாங்கின் அறிக்கையை எடுக்கப் போவதாக புக்கிட் அமான் உறுதிப்படுத்தியுள்ளார். குற்றப் புலனாய்வு துணை இயக்குநர் ரோஸ்டி இஷா, அரசியலமைப்புச் சிக்கல்களை லிம் தொடுத்துள்ளார் என்றார். லிம்மின் வாக்குமூலம் டிசம்பர் 13 அன்று வகைப்படுத்தப்பட்ட குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவினால் எடுக்கப்படும்.

வழக்கு விசாரணையில் உள்ளது. மேலும் செயல்முறையை பாதிக்கக்கூடிய எந்த வகையிலும் ஊகிக்க வேண்டாம் என்று பொதுமக்கள் அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். இன்று முன்னதாக ஒரு தனி அறிக்கையில், மலாய்க்காரர் அல்லாதவர் பிரதமராக இருப்பதை கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பு தடை செய்யவில்லை என்று கூறியபோது, ​​அவர் ஆத்திரமூட்டல் செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டதாக லிம் கூறினார்.

அப்படி எந்த எண்ணமும் இல்லை. அரசியலமைப்பு ஒரு ஆத்திரமூட்டும் ஆவணம் அல்ல, (மற்றும்) மலேசிய ஒற்றுமையை நிறுவுவதற்கான அடிப்படையாகும் என்று அவர் கூறினார்.

கடந்த மாதம் இங்கிலாந்தில் மலேசிய மாணவர்களுக்கு ஆற்றிய உரையில், முன்னாள் இஸ்கந்தர் புத்ரி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சிறுபான்மை இனத்தைச் சேர்ந்த ஒரு தலைவரை அமெரிக்கா பெறும் வரை மலேசியா காத்திருக்க வேண்டியதில்லை என்று நம்புவதாகக் கூறினார். சுதந்திரம் அடைந்து சுமார் 230 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு வெள்ளை மாளிகைக்கு தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட முன்னாள் அமெரிக்க அதிபர் பராக் ஒபாமாவைக் குறிப்பிட்டு அவர் இவ்வாறு கூறினார்.

மலேசியர்கள் இன வேறுபாடின்றி, மலேசியக் கனவைப் பகிர்ந்து கொள்ள வேண்டுமே தவிர, ஒற்றை இனக் கனவை அல்ல என்று லிம் கூறினார். இருப்பினும், அடுத்த 100 ஆண்டுகளில் மலாய்க்காரர் அல்லாத ஒருவர் பிரதமராக வர வாய்ப்பில்லை என்று ஒப்புக்கொண்டார்.

1957 இல் மலாயா அரசியலமைப்பிலும், பின்னர் 1963 இல் மலேசிய அரசியலமைப்பிலும், மலாய்க்காரர் அல்லாத ஒருவர் பிரதமராகலாம் மற்றும் ‘ஆத்திரமூட்டும் வகையில்’ கருதப்படக்கூடாது என்று ஏன் வழங்க முடிந்தது, ஆனால் ஆறு தசாப்தங்களுக்குப் பிறகு, அது ‘ஆக’ அரசியல் சாசனத்தில் என்ன இருக்கிறது என்பதை விளக்க ஆத்திரமூட்டுகிறதா? அவன் சொன்னான்.

கடந்த வாரம், பிரிட்டனில் அவர் பேசிய பேச்சு குறித்து விசாரணைக்கு போலீஸ் அவரை அழைத்ததை லிம் உறுதிப்படுத்தினார். லிம்மை விமர்சித்தவர்களில் அம்னோ சுப்ரீம் கவுன்சில் உறுப்பினர் ஹஸ்முனி ஹாசனும் அடங்குவார் மற்றும் அவரது கருத்துகள் மலாய்க்காரர்களை புண்படுத்துவதாகக் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here