மியான்மர் ராணுவத்தில் கட்டாய ஆட்சேர்ப்பு: அதிகமான அகதிகள் மலேசியாவுக்குத் தப்பிச் செல்ல வழி வகுக்கும்

மியான்மரில் உள்ள சின் சமூகத்திற்கான அகதி ஆர்வலர் ஒருவர், ஏப்ரலில் மியான்மர் ராணுவத்தில் அதிக இளைஞர்கள் மற்றும் பெண்களை சேர்க்கும் திட்டம் மலேசியாவிற்கு   அதிக அளவிலான அகதிகள் வருவதற்கு வழி வகுக்கும் என்று அஞ்சுவதாக கூறுகிறார்.

மியான்மர் இன அமைப்பைச் சேர்ந்த ஜேம்ஸ் பாவி தாங் பிக் கூறுகையில், உள்நாட்டுப் போரில் இருந்து பர்மியர்கள் தப்பிக்க மலேசியா ஒரு இடமாக இருக்கலாம். மியான்மரில் உள்ள இராணுவ ஆட்சிக்குழு, முன்னர் பர்மா என்று அழைக்கப்பட்டது. அகதிகளை நாடு கடத்துமாறு மற்ற நாடுகளையும், பர்மியர்களை மீண்டும் மியான்மருக்கு இராணுவ சேவையில் சேருமாறும் கேட்கலாம் என்றார்.

வெளிநாட்டில் உள்ள பர்மிய மக்களுக்கு விசா புதுப்பித்தலை இராணுவ ஆட்சிக்குழு மறுக்கக்கூடும். இது மலேசியாவில் அதிக ஆவணமற்ற மியான்மர் அகதிகளுக்கு வழிவகுக்கும். மேலும் அகதிகள் நாடு கடத்தப்படுவதற்கு இராணுவ ஆட்சிக்குழுவுக்கு ஒரு சாக்குப்போக்கு வழங்கும் என்றார்.

பர்மிய அகதிகளைப் பாதுகாப்பதற்கான வழிமுறைகள் அல்லது பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகளை மலேசியா கொண்டு வர வேண்டும் என்று ஜேம்ஸ் இங்கு ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார். இந்த மாத தொடக்கத்தில், மியான்மரின் ஆட்சிக்குழு 18 முதல் 35 வயதுடைய ஆண்களையும், 18 முதல் 27 வயதுடைய பெண்களையும் இரண்டு ஆண்டுகள் வரை ராணுவத்தில் சேவையாற்றும் கட்டாய சட்டத்தை ஏப்ரல் மாதம் தொடங்குவதாக அறிவித்தது.

ஒரு வருடத்திற்கு 60,000 புதிய உறுப்பினர்களை கட்டாய சேவையில் சேர்க்க இராணுவ ஆட்சிக்குழு முயல்கிறது என்று ஐக்கிய நாடுகளின் அறிக்கை கூறியது. இராணுவ ஆட்சிக்குழு கிளர்ச்சியை நசுக்க போராடும் போது ஓய்வு பெற்ற பாதுகாப்பு பணியாளர்களும் அழைக்கப்படுவார்கள். 2021 ஆட்சிக் கவிழ்ப்பில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அரசாங்கத்திடம் இருந்து இராணுவம் அதிகாரத்தைக் கைப்பற்றியதில் இருந்து நாடு கொந்தளிப்பில் உள்ளது.

மனித உரிமைகள் குழுவான மனுஷ்யா அறக்கட்டளையின் நிர்வாக இயக்குனர் எமிலி பால்மி ப்ரதிச்சிட், மலேசியாவிற்கு பர்மிய அகதிகள் அதிகம் வருவார்கள் என எதிர்பார்க்கப்படுவதால், நாடுகடந்த அடக்குமுறை – வெளிநாட்டில் உள்ள அதிருப்தியாளர்களை ஜுண்டாவால் குறிவைப்பது – பற்றிய தனது நிலைப்பாட்டை தெளிவுபடுத்துமாறு மலேசியாவை வலியுறுத்தினார்.

மலேசியாவில் நாடுகடந்த அடக்குமுறைகள் நடப்பதாக எமிலி கூறினார். ஆனால் அகதிகள் தங்கள் அடையாளங்களை அம்பலப்படுத்துவதைத் தவிர்க்க அவற்றை விளம்பரப்படுத்த பயப்படுகிறார்கள்.

மன்றத்தில் கலந்து கொண்ட 21 வயதான ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தவர், இராணுவ ஆட்சியின் சமீபத்திய கட்டாய ஆணைக்கு மிகவும் பயப்படுவதாகக் கூறினார். ஏனெனில் அவர் “இராணுவத்தில் பணியாற்ற விரும்பவில்லை மற்றும் தனது சொந்த மக்களைக் கொல்ல விரும்பவில்லை”. மியான்மர் மீண்டும் அமைதி அடையும் வரை அகதிகளை அனுமதிக்குமாறு மலேசியாவை அவர் வலியுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here