நாளை தொடங்கி 15ஆம் தேதி வரை ஜெர்மனிக்கு பயணமாகிறார் பிரதமர்

புத்ராஜெயா: பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் நாளை மார்ச் 10 முதல் 15 வரை ஜெர்மனிக்கு தனது முதல் பயணத்தை மேற்கொள்கிறார்.

சனிக்கிழமை (மார்ச் 9) விஸ்மா புத்ரா ஒரு அறிக்கையில், தன்னுடன் வெளியுறவு அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ முகமட் ஹசான்,  வர்த்தகம் முதலீடு மற்றும் தொழில்துறை அமைச்சர் தெங்கு டத்தோஸ்ரீ ஜஃப்ருல் தெங்கு அப்துல் அஜீஸ் மற்றும் தொழில்முனைவோர் மற்றும் கூட்டுறவு மேம்பாட்டு அமைச்சர் டத்தோ இவான் பெனெடிக் ஆகியோரும் உடன் பயணிப்பர் என்று கூறினார்.

உத்தியோகபூர்வ விஜயத்தின் போது, ​​பிரதமர் தனது ஜேர்மன் பிரதமர் ஓலாஃப் ஸ்கோல்ஸுடன் இருதரப்பு சந்திப்பை நடத்துவார். இரு தலைவர்களும் மலேசியா-ஜெர்மனி உறவுகளின் முன்னேற்றம், குறிப்பாக பொருளாதார ஒத்துழைப்பு, கல்வி, சுற்றுச்சூழல் மற்றும் நிலைத்தன்மை மற்றும் பரஸ்பர ஆர்வமுள்ள பிராந்திய மற்றும் அனைத்துலக பிரச்சினைகள் குறித்த கருத்துக்களைப் பரிமாறிக் கொள்வார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று விஸ்மா புத்ரா கூறினார்.

ஜனாதிபதி பிராங்க் வால்டர் ஸ்டெய்ன்மையரையும் பிரதமர் மரியாதையுடன் சந்திக்கவுள்ளார். பெர்லினில் இருக்கும் போது, ​​பிரதமர் Körber Foundation இல் பேசுவார். வணிகங்கள் (Bundesverband mittelständische Wirtschaft, BVMW). பிரதமர், தொழில்துறை தலைவர்கள் மற்றும் ஐரோப்பாவைச் சேர்ந்த முதலீட்டாளர்களை சந்திக்கவும், புகழ்பெற்ற உள்ளூர் ஊடக நிறுவனத்துடன் நேர்காணலில் பங்கேற்கவும், நாட்டிலுள்ள மலேசிய புலம்பெயர் உறுப்பினர்களுடன் இப்தார் நிகழ்ச்சியில் கலந்து கொள்ளவும் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

ஜெர்மன் ஆசிய-பசிபிக் வர்த்தக சங்கம் வழங்கும் 101ஆவது கிழக்கு ஆசிய நட்பு விருந்தில் (Ostasiatisches Liebesmahl) கலந்துகொள்வதற்காக அன்வர் ஹம்பர்க்கிற்குச் செல்கிறார். அங்கு அவர் உரையாற்ற உள்ளார். ஜெர்மன் பத்திரிகை நிறுவனத்திற்கு அவர் ஒரு பிரத்யேக நேர்காணலை வழங்குவார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. விஸ்மா புத்ராவின் கூற்றுப்படி, புத்ராஜெயாவிற்கும் பெர்லினுக்கும் இடையிலான நீண்டகால உறவுகள் மற்றும் பலதரப்பட்ட ஒத்துழைப்பை இந்த விஜயம் மேலும் உறுதிப்படுத்தும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

2000 ஆம் ஆண்டு முதல் ஐரோப்பிய ஒன்றிய உறுப்பு நாடுகளில் மலேசியாவின் மிகப்பெரிய வர்த்தக பங்காளியாக ஜெர்மனி உள்ளது. அதே சமயம் ஆசியான் உறுப்பு நாடுகளில் ஜெர்மனிக்கான மிகப்பெரிய வர்த்தக பங்காளியாக மலேசியா உள்ளது. 2023 இல், ஜெர்மனியுடனான மலேசியாவின் மொத்த வர்த்தகம் 5.9% அதிகரித்து RM63.45பில் (US$13.90பில்) 2022 இல் RM59.87பில் (US$13.62பில்) இருந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here