கொரோனா வைரஸை எதிர்த்துப் போராட ‘2 வது வாய்ப்பை வீணாக்காதீர்கள்’ என்று உலக சுகாதார அமைப்பு உலகத்தை எச்சரிக்கிறது

சீனா டெய்லி / ஏ.என்.என் – உலக சுகாதார அமைப்பின் தலைவர் புதன்கிழமை (மார்ச் 26), கோவிட் -19 ஐ கடந்த இரண்டு மாதங்களில் தோற்கடிக்கும் வாய்ப்பின் முதல் சாளரத்தை உலகம் பறித்துவிட்டது, இப்போது இரண்டாவது வாய்ப்பினை வீணாக்கிவிடக் கூடாது என்றார்.
உலக சுகாதார அமைப்பின் இயக்குநர் ஜெனரல் டெட்ரோஸ் அதானோம் கெப்ரேயஸ், உலகம் இதற்கு முன்னர் பல தொற்றுநோய்களையும் நெருக்கடிகளையும் சமாளித்துள்ளது, இதையும் சமாளிக்கும் என்றார்.
நாங்கள் எவ்வளவு பெரிய விலை கொடுப்போம் என்பதுதான் கேள்வி என்று ஜெனீவாவில் நடைபெற்ற செய்தி மாநாட்டில் அவர் கூறினார்.
இன்னும் எத்தனை உயிர்கள் இழக்கப்படும் என்பதை டெட்ரோஸ் மக்கள் எடுக்கும் முடிவுகள் மற்றும் அவர்கள் எடுக்கும் நடவடிக்கைகளால் தீர்மானிக்கப்படும் என்றார். உலக சுகாதார அமைப்பின் கூற்றுப்படி, கோவிட் -19 தொற்றுக் காரணமாக இதுவரை 16,000 க்கும் மேற்பட்டோர் மரணடைந்துள்ளனர்.
பல நாடுகளின் முன்னோடியில்லாத நடவடிக்கைகள் அதாவது பள்ளிகள் மற்றும் வணிகங்களை மூடுவது, விளையாட்டு நிகழ்வுகளை ரத்து செய்வது மற்றும் மக்களை வீட்டிலேயே இருக்கச் சொல்வது ஆகியவை குறிப்பிடத்தக்க சமூக மற்றும் பொருளாதார மந்த நிலையை ஏற்படுத்தியுள்ளன என்பதை அவர் ஒப்புக் கொண்டார்.
சில நாடுகளில் எவ்வாறான நடவடிக்கைகளை எப்போது, எப்படி எளிதாக்க முடியும் என்பதை மதிப்பிட முயற்சிக்கின்றன. “இந்த மக்கள் தொகை அளவிலான நடவடிக்கைகள் நடைமுறையில் இருக்கும்போது நாடுகள் என்ன செய்கின்றன என்பதைப் பொறுத்தது” என்று உலக சுகாதார அமைப்பின் தலைவர் கூறினார்.
வைரஸைக் கட்டுப்படுத்துவதில் வெற்றியைக் கண்டுள்ள சீனா, வுஹானில் தடை ஏற்படுத்தியதை தொடர்ந்து அதற்கு உட்பட பல நகரங்களில் நடவடிக்கைகளை எளிதாகியது. வரும் ஏப்ரல் 8ஆம் தேதி படிபடியாக தடைகள் அகற்றப்படும் என்று சீனா தெரிவித்திருக்கிறது.
இதற்கிடையில், இந்த ஆண்டு ஏப்ரல் 12 ஆம் தேதி வரும் ஈஸ்டர் பண்டிகையின் போது நாடு திறக்கப்பட வேண்டும் என்று அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் செவ்வாய்க்கிழமை தெரிவித்தார்.
மக்களை வீட்டிலேயே தங்கும்படி கேட்பது மற்றும் மக்கள் இயக்கத்தை நிறுத்துவது சுகாதார அமைப்புகளின் மீதான அழுத்தத்தைக் குறைப்பது ஆகியவற்றை டெட்ரோஸ் மீண்டும் வலியுறுத்துகிறது. அதனால் அவர்களை தொற்றுநோய்களை அணைக்காது.
“லாக் டவுன்” நடவடிக்கைகள் என்று அழைக்கப்படும் அனைத்து நாடுகளையும் இந்த நேரத்தை கொரோனா வைரஸை தடுக்க பயன்படுத்துமாறு நாங்கள் அழைக்கிறோம், என்று அவர் கூறினார். “நீங்கள் வாய்ப்பின் இரண்டாவது வாய்ப்பினை உருவாக்கியுள்ளீர்கள்.”
சுகாதார மற்றும் பொது சுகாதார பணியாளர்களை விரிவுபடுத்துதல், பயிற்சி செய்தல் மற்றும் வரிசைப்படுத்துதல் போன்ற வாய்ப்புகளின் இரண்டாவது வாய்ப்பின் போது நாடுகள் எடுக்க வேண்டிய நடவடிக்கைகளை அவர் பட்டியலிட்டார்; சமூக மட்டத்தில் சந்தேகிக்கப்படும் ஒவ்வொரு சம்பவத்தையும் கண்டறிய ஒரு அமைப்பை செயல்படுத்துதல்; சோதனையின் உற்பத்தி, திறன் மற்றும் கிடைக்கும் தன்மையை அதிகரித்தல்; நோயாளிகளுக்கு சிகிச்சையளிப்பதற்கும் தனிமைப்படுத்துவதற்கும் வசதிகளை அடையாளம் காண்பது, மாற்றியமைத்தல் என ஒரு தெளிவான திட்டம் மற்றும் செயல்முறையை உருவாக்குதல்; மற்றும் கோவிட் -19 ஐ ஒடுக்குவதற்கும் கட்டுப்படுத்துவதற்கும் அரசாங்கம் முழு கவனம் செலுத்துதல் ஆகியவை என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here