போதைப்பொருள் குற்றத்தை எதிர்நோக்கியிருக்கும் மலேசியருக்கு ஸூம் வீடியோ வழி தண்டணை

சிங்கப்பூர் (ராய்ட்டர்ஸ்) :  போதைப்பொருள் கடத்தலில் ஈடுப்பட்டிருந்ததாக நம்பப்படும் ஒருவருக்கு  ஜூம் வீடியோ அழைப்பு மூலம் சிங்கப்பூரில் மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. இவ்வாறு மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டது இதுவே முதல் முறை என்பது குறிப்பிட்டத்தக்கது.

மலேசியரான 37 வயதான புனிதன் கணேசன் 2011 ஆம் ஆண்டு ஹெராயின் பரிவர்த்தனையில் தனது பங்கிற்கு மரணத் தண்டனையைப் பெற்றுள்ளார் என நீதிமன்ற ஆவணங்கள் வழி அறியப்படுகிறது. சிங்கப்பூர் தற்போது கொரோனா வைரஸ் தாக்கத்தினால் ஊரடங்கு அமல்படுத்தப்பட்டிருக்கிறது.

இந்த நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட்டுள்ள அனைவரின் பாதுகாப்பிற்காக, பொது வழக்கறிஞர்  புனிதன் கணேசனுக்கு விசாரணை வீடியோ கான்பரன்சிங் மூலம் நடத்தப்பட்டது என்று சிங்கப்பூரின் உச்சநீதிமன்றத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் ராய்ட்டர்ஸின் கேள்விகளுக்கு பதிலளித்தார்.

மூலதன வழக்குகளில் ஜூம் பயன்படுத்துவதை உரிமைக் குழுக்கள் விமர்சித்துள்ள நிலையில், பெர்னாண்டோ வெள்ளிக்கிழமை அழைப்புக்கு வீடியோ-கான்பரன்சிங்கைப் பயன்படுத்துவதை எதிர்க்கவில்லை, ஏனெனில் அது நீதிபதியின் தீர்ப்பைப் பெறுவது மட்டுமே, இது தெளிவாகக் கேட்கப்படலாம், வேறு எந்த சட்ட வாதங்களும் இல்லை வழங்கப்பட்டது.

கலிபோர்னியாவை தளமாகக் கொண்ட தொழில்நுட்ப நிறுவனமான ஸூம், சிங்கப்பூரில் உள்ள அதன் பிரதிநிதிகள் வழியாக கருத்து தெரிவிப்பதற்கான கோரிக்கைக்கு உடனடியாக பதிலளிக்கவில்லை. அட்டர்னி ஜெனரல் சேம்பர்ஸ், அரசு வக்கீல், ராய்ட்டர்ஸின் கேள்விகளை உச்ச நீதிமன்றத்தில் குறிப்பிட்டார்.

சிங்கப்பூரில் பல நீதிமன்ற விசாரணைகள் ஏப்ரல் தொடக்கத்தில் தொடங்கி ஜூன் 1 வரை அமலில் இருக்கும் ஊரடங்கு காரணமாக  ஒத்திவைக்கப்பட்டுள்ளன, அதே நேரத்தில் அவசியமாக கருதப்படும் வழக்குகள் தொலைதூரத்தில்  இருந்து நடத்தப்படுகின்றன.

சிங்கப்பூர் சட்டவிரோத போதைப்பொருட்களுக்கு பூஜ்ஜிய சகிப்புத்தன்மை கொள்கையைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் கடந்த பல தசாப்தங்களாக போதைப்பொருள் குற்றங்களுக்காக நூற்றுக்கணக்கான மக்களை – டஜன் கணக்கான வெளிநாட்டினர் உட்பட – தூக்கிலிட்டுள்ளது என்று உரிமைக் குழுக்கள் கூறுகின்றன.

சிங்கப்பூர் மரண தண்டனையைப் பயன்படுத்துவது இயல்பாகவே கொடூரமானது மற்றும் மனிதாபிமானமற்றது, மேலும் ஒரு மனிதனுக்கு மரண தண்டனை விதிக்க ஜூம் போன்ற தொலைதூர தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்துவது அதை இன்னும் அதிகமாக்குகிறது” என்று மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகத்தின் ஆசியா பிரிவின் துணை இயக்குநர் பில் ராபர்ட்சன் கூறினார். நைஜீரியாவில் ஜூம் வழியாக மரண தண்டனை வழங்கப்பட்ட ஒரு வழக்கையும் HRW விமர்சித்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here