தனிமைப்படுத்தப்பட்ட சபா மையங்களின் சிக்கல்களை முதலில் தீர்க்கவும் – நஜிப் நினைவுறுத்தல்

மத்திய  அரசாங்கத்தை குற்றம் சாட்டுவதற்கான சாக்குகளைக் கண்டுபிடிப்பதற்குப் பதிலாக பிரச்சினையைத் தீர்க்க சபாவில் உள்ள கோவிட் -19 தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களில் ஏற்பட்ட பயங்கரமான நிலைமைகள் வெளிச்சத்திற்கு வர கோத்தா கினாபாலு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  சான் ஃபூங் ஹின் இந்த நேரத்தை பயன்படுத்தியிருக்க வேண்டும் என்று முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் கூறினார் அப்துல் ரசாக் தெரிவித்தார்.

இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்பு, இந்த  ஜசெக நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்கள் மோசமான நிலையில் இருப்பதை அறிந்திருந்தார். ஆனால் மத்திய அரசாங்கத்தை குறை கூற விரும்புகிறார்.

இந்த இரண்டு மாதங்களை ஒரு சிறந்த இடத்தைக் கண்டுபிடிப்பதன் மூலம் அல்லது தற்போதுள்ள தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களை மேம்படுத்துவதன் மூலம் அவர் ஏன் சபா வாழ் மக்கள்  புகார் செய்வதை நிறுத்தவில்லை?” நஜிப் இன்று தனது பேஸ்புக்கில் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

லிகாஸ் விளையாட்டு வளாகத்தை ஒரு தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையமாகப் பயன்படுத்தலாமா என்ற முடிவை இறுதியில் மத்திய அரசிடமே தவிர மாநில அரசுடன் அல்ல, சான்ஸ் நாடாளுமன்ற ஆராய்ச்சியாளர் ஜான் வோங் யூ லிங் எழுதிய கட்டுரைக்கு அவர் பதிலளித்தார். இதை “முட்டாள்தனம்” என்று வர்ணித்த நஜிப், சபா மாநில அரசு மோசமான நிலையில் இருப்பதாக தெரிந்தால் மத்திய அரசுக்கு ஏன் இடத்தை வழங்கினார் என்று கேள்வி எழுப்பினார்.

இது என்ன முட்டாள்தனம்? சபாவின் சலுகையை ஏற்றுக்கொண்டதற்காக மத்திய அரசாங்கத்தை நீங்கள் குறை கூற விரும்புகிறீர்களா?

நீங்கள் உண்மையுள்ளவராக இருந்தால், வழங்குவதற்கு ஒரு நல்ல இடத்தைக் கண்டுபிடி. மத்திய அரசு நல்ல இடத்தை ஏற்க விரும்பவில்லை மற்றும் மோசமான நிலையில் ஒரு மையத்தைத் தேர்வு செய்ய வலியுறுத்தியிருந்தால், மத்திய அரசாங்கத்தை குறை கூற உங்களுக்கு உரிமை உண்டு என்று அவர் கூறினார்.

சபாவில் உள்ள தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களின் மோசமான நிர்வாகம் மற்றும் மோசமான நிலைமைகள் குறித்து மே 22 அன்று கேள்வி எழுப்பிய சபா எம்.சி.ஏ வனிதா தலைவர் பமீலா யோங்கிற்கு வோங் பதிலளித்தார். இந்த விவகாரம் குறித்து மாநில அரசும் ஆராய வேண்டும் என்றும் அவர் வலியுறுத்தினார்.

ஏப்ரல் தொடக்கத்தில் சபா தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களில் மோசமான நிலைமைகள் பற்றிய தகவல்கள் எழுந்ததால் இது ஒரு புதிய பிரச்சினை அல்ல என்று நஜிப் மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

எனினும், அதைத் தீர்க்க எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கப்படவில்லை. அதனால்தான் கடந்த வாரம் பல புகார்களைப் பெற்ற பின்னர் சபா எம்.சி.ஏ குரல் கொடுக்க வேண்டியிருந்தது என்று அவர் கூறினார்.

சபா உட்பட மலேசியாவில் உள்ள அனைத்து தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களும் வர்த்தமானி செய்யப்பட்டு, மனிதவளத்தை மத்திய அதிகாரிகளால் வழங்கப்பட்டுள்ளன, ஆனால் மாநில அதிகாரிகள் அல்ல என்று வோங் தனது கட்டுரையில் கூறியிருந்தார். தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களுக்கான செலவுகளையும் மத்திய அரசு ஏற்கிறது, என்றார்.

முன்னதாக, பாதுகாப்பு அமைச்சர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், சபாவில் பாழடைந்த கோவிட் -19 தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களின் படங்கள் போலியான செய்திகள் என்று கூறியிருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

 

 

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here