ஆர்டிஎஸ் திட்டம் : சுமுமகான தீர்வு காண முடியும் என்று அஸ்மின் நம்பிக்கை

ஜோகூர் பாரு:  சிங்கப்பூர் குடியரசின் தாம்சன்-கிழக்கு கடற்கரை எம்ஆர்டி வரியை புக்கிட் சாகருடன் இணைக்கும் ரேபிட் டிரான்ஸிட் சிஸ்டம் (ஆர்.டி.எஸ்) திட்டத்திற்கான சிங்கப்பூரின் ஜூலை 31 காலக்கெடுவை சந்திப்பதில் மலேசியா நம்பிக்கை கொண்டுள்ளது என்று மூத்த அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ  அஸ்மின் அலி தெரிவித்துள்ளார்.

இந்த திட்டத்தில் தீர்க்கப்படாத 222 சிக்கல்கள் உள்ளன என்றார். இருப்பினும், இரு நாடுகளும் ஆர்டிஎஸ் திட்டம் தொடர்பான 220 சிக்கல்களை வெற்றிகரமாக தீர்த்துள்ளன. எங்களுக்கு இன்னும் இரண்டு பிரச்சினைகள் உள்ளன. அங்கு ஒரு தொழில்நுட்பக் குழு ஜூலை 13 அன்று கூடி அவற்றைப் பற்றி விவாதிக்கும் என்று நேற்று உள்ளூர் தொழில்துறையினருடன்  ஒரு வட்டமேசை கலந்துரையாடலில் கலந்து கொண்ட பின்னர் அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும் அனைத்துலக  வர்த்தக மற்றும் கைத்தொழில் அமைச்சராக இருக்கும் அஸ்மின்  பிரச்சினைக்குரிய இரு விஷயங்களையும் விரிவாகக் கூற மறுத்துவிட்டார்.  இதனை விவரிக்க இரு நாடுகளின் ஒப்புதல் தேவை என்றும் அதனை விவாதிக்க தொழில்நுட்பக் குழுவிடம் விட்டு விட்டதாகவும் கூறினார்.

நான் போக்குவரத்து அமைச்சகத்துடன் பேசியுள்ளேன், மீதமுள்ள இரு பிரச்சினைகளையும் இரு அணிகளும் தீர்க்க முடியும் என்ற உறுதி அளிக்கப்பட்டது. இது முக்கியமானது, ஏனென்றால் ஆர்.டி.எஸ் தொடர்பான பேச்சுவார்த்தைகளின் முழு செயல்முறையையும் முடிக்க இந்த மாத இறுதி வரை எங்களுக்கு வழங்கப்பட்டது என்று அவர் கூறினார். ஆர்.டி.எஸ் திட்டம் முக்கியமானது என்று அஸ்மின் வலியுறுத்தினார். குறிப்பாக சிங்கப்பூரிலிருந்து தினமும் வேலைக்காகவும் பயணம் செய்யும் உள்ளூர்வாசிகளுக்கும், காஸ்வேயில் நெரிசலைக் குறைப்பதற்கும்  மிகவும் உதவியாக இருக்கும் என்றார்.

 

கலந்துரையாடலின் போது கலந்து கொண்ட ஜோகூர் மந்திரி பெசார் டத்தோ ஹஸ்னி முகமது, சமீபத்திய வளர்ச்சி மாநிலத்திற்கு ஒரு நல்ல செய்தி என்றார். “ஆர்.டி.எஸ் இறுதியாக ஒரு யதார்த்தமாக மாறும்.   இங்கு பல்வேறு துறைகளை உள்ளடக்கிய விநியோக மாற்றத்தை  உருவாக்க முடியும்.

ஜூன் 22 அன்று, தி ஸ்ட்ரெய்ட்ஸ் டைம்ஸ் சிங்கப்பூரின் போக்குவரத்து மந்திரி காவ் பூன் வானை மேற்கோள் காட்டி, மலேசியாவுடன் ஆர்டிஎஸ் இணைப்பை நிர்மாணிப்பது குறித்து விவாதங்கள் ஜூலை 31 இறுதி காலக்கெடுவுக்கு முன்பே நடந்து கொண்டிருக்கின்றன என்று கூறினார். சிங்கப்பூரின் தாம்சன்-கிழக்கு கடற்கரை எம்ஆர்டி பாதையில் உள்ள உட்லேண்ட்ஸ் வடக்கு நிலையத்தை ஜொகூர் பாருவில் உள்ள புக்கிட் சாகருடன் இணைக்கும் ரயில் பாதை திட்டமாகும்.

இந்தத் திட்டத்தை மறுபரிசீலனை செய்ய மலேசியாவை அனுமதிக்க மற்றும் சிங்கப்பூரின் கருத்தில் மாற்றங்களை பரிந்துரைக்க கடந்த ஆண்டு ஏப்ரல் முதல் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டது. 2010 ஆம் ஆண்டில் முதன்முதலில் அறிவிக்கப்பட்ட இந்த திட்டத்திற்கு மூன்று இடைநீக்கங்களுக்குப் பிறகு, சிங்கப்பூர் மற்றும் மலேசியா எல்லை தாண்டிய ஆர்டிஎஸ் இணைப்பில் இந்த ஆண்டு மூன்று ஒப்பந்தங்களில் கையெழுத்திட வேண்டும் என்று காவ் கடந்த நவம்பரில் கூறியிருந்தார்.

இணைப்பை டிசம்பர் 31,2024 க்குள் உருவாக்க 2018 ஜனவரியில் இருதரப்பு ஒப்பந்தம் கையெழுத்தானது. இத்திட்டத்திற்கான கட்டுமானப் பணிகள் கடந்த ஆண்டு தொடங்கப்பட இருந்தன. மலேசியாவில் அரசாங்கத்தின் மாற்றம் மற்றும் கோவிட் -19 தொற்றுநோயின் தாக்கம் போன்ற காரணங்களால் ஜூலை-இறுதி வரை நான்காவது முறையாக காலக்கெடு நிறுத்தப்பட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here