அரசு, அரச முத்திரைகளைப் பயன்படுத்தக்கூடாது

வர்த்தகம், வணிகம், தொழில் அல்லது தொழில் நோக்கங்களுக்காக அரசு தொடர்பான சில சின்னங்கள்,  பெயர்கள் அல்லது அவற்றின் சாயல்களை முறையற்ற முறையில் பயன்படுத்துவது தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது என்று காவல் துறைத்தலைவர்  டான்ஸ்ரீ அப்துல் ஹமீத் படோர்  தெரிவித்தார்.

இதுபோன்ற சின்னங்களை ஆன்லைனில் பரவலாக விற்பனைச்  செய்வது குறித்து ஜூலை 1ஆம் தேதி போலிஸ் அறிக்கை கிடைத்ததாக அவர்  தெரிவித்தார் .

சின்னங்கள்  பெயர்கள் முறையற்ற பயன்பாட்டைத் தடுக்கும் சட்டம் 1963 (திருத்தம் 2016) இன் கீழ் உள்ள  சின்னங்கள், கோட்டுகள்,  ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் அதிகாரப்பூர்வ முத்திரைகள் ஆகியவை இதில் அடங்கும்.

அதுமட்டுமல்லாமல், அனைத்துலகக்  குற்றவியல் போலீஸ் அமைப்பு (இன்டர்போல்) , வங்கி நெகாரா ஆகியவற்றின் சின்னமான யாங் டி-பெர்த்துவான் அகோங்கின் சட்டங்களின் கீழ் நிறுவப்பட்ட பதக்கங்கள், அலங்காரங்கள் ஆகியவையும் அவற்றில் உள்ளடக்கியாதாக இருக்கும்.

கடந்த செவ்வாயன்று, உள்ளூர் ஊடகங்கள் பதக்கங்கள், கார் ஸ்டிக்கர்கள் ,  ஆயுதப் பூச்சுகளைத் தாங்கிய பிற பொருட்கள்,  சுல்தான்கள் ,  மாநில ஆளுநர்களால் வழங்கப்பட்ட விருதுகள் குறித்து போலீசார் விசாரிக்கத் தொடங்கியுள்ளதாகச்  செய்தி வெளியாகி இருக்கிறது.

கோட் ஆப் ஆயுதங்களைத் தவிர, சிறைத்துறை, குடிவரவுத் துறை, மக்கள் தன்னார்வப் படைகள், ராயல் மலேசிய விமானப்படை போன்ற அரசு அமலாக்க நிறுவனங்களுடன் தொடர்புடைய பிற பொருட்களும் விற்கப்படுகின்றன.

குற்றவாளிகள் எனக் கருதப்படுபவர்களுக்கு மூன்று வருடங்களுக்கு மேல் போகாத சிறைத்தண்டனை அல்லது 20,000 வெள்ளிக்கு மேல் போகாத அபராதம் அல்லது இரண்டுமே  விதிக்கப்படலாம் என்று அப்துல் ஹமீட் கூறினார்.

ஒரு தனி வளர்ச்சியில், மலேசியாவின் கோட் ஆப் ஆயுதங்களை அவமதித்ததாகக் கூறப்படும் ஒரு புத்தகத்தின் 546 பிரதிகள் போலீசாரால் கைப்பற்றப்பட்டுள்ளன, வெளியீட்டாளர், புத்தகத்தின் அச்சுப்பொறி ஆகியவற்றின் அறிக்கைகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

விசாரணைக்கு உதவ புத்தகத்தின் ஆசிரியரை போலீசார் தேடி வருவதாகவும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here