நற்பெயருக்குக் களங்கம்

பாக்கிஸ்தானின் அனைத்துலக விமானங்களை இயக்க  அமெரிக்கா தடை விதித்துள்ளது, போலி அல்லது சந்தேகத்திற்குரிய உரிமங்கள் தொடர்பாக கிட்டத்தட்ட 150 விமானிகள் தடையில் இருக்கின்றனர் என்று அறிவித்த பின்னர் விமான நிறுவனம் இதைத் தெரிவித்துள்ளது.

ஐரோப்பிய ஒன்றிய விமான கட்டுப்பாட்டாளர்கள் இதேபோன்ற நடவடிக்கையை ஆறு மாதங்களுக்கு அரசு நடத்தும்  கேரியர் சேவையைத்  தடைசெய்கிறது.

விமானப் பாதுகாப்பு குறித்து தீவிர அக்கறை கொண்ட பாகிஸ்தான் சிவில் விமானப் போக்குவரத்து ஆணையத்தால் , அண்மையில் அடையாளம் காணப்பட்டதின் காரணமாக அமெரிக்காவின் பெடரல் ஏவியேஷன் ஆணையம் விமானத்துக்கான ஒப்புதலை ரத்து செய்துள்ளதாக பிஐஏ ஒ அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

பாக்கிஸ்தானின் விமான போக்குவரத்துத்துறை அமைச்சர் ஜூன் மாதம் வெளிப்படுத்திய அறிக்கையில், நாட்டின் 860 செயலில் உள்ள விமானிகளில் 260 பேர் போலி உரிமங்களை வைத்திருப்பதாக அல்லது தேர்வுகளில் ஏமாற்றியதாக அரசாங்க மதிப்பாய்வில் கண்டறிந்துள்ளது.

அந்த நேரத்தில் பி.ஐ.ஏ தனது 434 விமானஙகளில் மூன்றில் ஒரு பங்கை உடனடியாக தரையிறக்கும் என்று கூறியது.  கராச்சியில் ஒரு விமானம் விபத்துக்குள்ளான சில வாரங்களிலேயே 98 பேர் கொல்லப்பட்டனர் – ஒரு விமானியின்  பிழையால் இது நேர்ந்தது என்று  கூறப்பட்டது.

இதுவரை 17 விமானிகள் அதன் விசாரணை முதல் கட்டத்தில் பணி நீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளனர் என்று  ஒரு PIA பேச்சாளர் கூறினார்.

பிஐஏ நிதி இழப்புகளை பதிவு செய்த பின்னர் விமான நிறுவனம் தனது வணிக நடவடிக்கைகளை 2017 ஆம் ஆண்டில் அமெரிக்காவிற்குத் திருப்பியது.

ஆனால், ஏப்ரல் மாதத்தில் அமெரிக்க போக்குவரத்துத் துறை ஒரு வருடத்திற்கு அனைதுலக விமானங்களை இயக்க சிறப்பு அனுமதி வழங்கியது, பெரும்பாலும் கொரோனா வைரஸ் தொற்றின் போது சிக்கித் தவிக்கும் பாகிஸ்தானியர்களை மீண்டும் கொண்டுவருவதற்காக அனுமதி வழங்கப்படிருந்தது.

1970  வரை, பாக்கிஸ்தானின் மிகப் பெரிய விமான நிறுவனமாகவும் ஒரு சிறந்த பிராந்திய விமான சேவைக்கானதாகவும் கருதப்பட்டது, ஆனால், நாள்பட்ட தவறான நிர்வாகம், அடிக்கடி ரத்துசெய்தல், நிதிப் போராட்டங்களுக்கு மத்தியில் அதன் நற்பெயர் சரிந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here