குற்றத்தை மறுத்து விசாரணை கோரினார் லிம் குவாங் எங்

பட்டர்வொர்த்: 630 கோடி வெள்ளி  பினாங்கு கடலுக்கடி சுரங்கப்பாதை திட்டம் தொடர்பான 33 லட்ச வெள்ளி   லஞ்சம் கோரியதாக அப்போதைய பினாங்கு முதல்வராக இருந்த தனது பதவியைப் பயன்படுத்திய குற்றச்சாட்டில் லிம் குவான் எங் குற்றவாளி இல்லை என மறுத்து விசாரணை கோரினார். கடலுக்கு அடியில் சுரங்கப்பாதை திட்டத்திற்கான பிரதான சாலைகளை நிர்மாணிப்பதற்காக நியமிக்க டத்தோ சாருல் அஹ்மத் முகமட் சுல்கிஃப்லிக்கு சொந்தமான நிறுவனத்திற்கு உதவியதாக முன்னாள் நிதியமைச்சர் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

கொம்தாரில் உள்ள முதலமைச்சர் அலுவலகத்தில் ஜனவரி 2011 முதல் ஆகஸ்ட் 2017 வரை அவர் இந்தக் குற்றத்தைச் செய்ததாகக் கூறப்பட்டது. மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்.ஏ.சி.சி) சட்டம் 2009 இன் பிரிவு 23 (1) இன் கீழ், 20 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனையும்  அல்லது 10,000 வெள்ளியை   விட ஐந்து மடங்கு குறையாத அபராதமும் விதிக்கப்படுகிறது.

டிஏபி பொதுச்செயலாளராக இருக்கும் லிம், சக டிஏபி உறுப்பினர்களான ராம்கர்பால் சிங் மற்றும் கோபிந்த் சிங் தியோ, ஆர்எஸ்என் ராயர் மற்றும் வி. விமலரசன் ஆகியோர் ஆஜராகினர். துணை அரசு வக்கீல்கள் அஹ்மத் அக்ரம் கரிப்,  முகமட்  முக்சானி ஃபரிஸ் மொஹம்த் மொக்தார் மற்றும் ஃபிரான்சின் செரில் ராஜேந்திரம் ஆகியோர் இந்த வழக்கை ஊழல் தொடர்பான சிறப்பு அமர்வு நீதிமன்றத்தில் விசாரித்தனர்.

கடந்த வெள்ளிக்கிழமை (ஆகஸ்ட் 7), 630   கோடி வெள்ளி  பினாங்கு கடலுக்கடி சுரங்கப்பாதை திட்டத்தைப் பாதுகாக்க ஒரு நிறுவனத்திற்கு உதவுமாறு மனநிறைவைக் கோரியதற்காக கோலாலம்பூரில் உள்ள அமர்வு நீதிமன்றத்தில் லிம் குற்றம் சாட்டப்பட்டிருந்தார். சாலை மற்றும் சுரங்கப்பாதை திட்டத்தில் இருந்து கிடைக்கும் இலாபங்களில் 10 விழுக்காடு கமிஷன் தர வேண்டும்  அப்போதைய முதல்வராக இருந்த அவர் தனது பதவியைப் பயன்படுத்தியதாக அவர் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

குற்றப்பத்திரிகையின்படி, அவர் திட்டத்திற்கான ஒப்பந்தத்தைப் பெறுவதற்கான தூண்டுதலாக கன்சோர்டியம் ஜெனித் கன்ஸ்ட்ரக்ஷன் எஸ்.டி.என் பி.டி.யின் மூத்த இயக்குனர் டத்தோ ஸாருல் அஹ்மத் முகமட் சுல்கிஃப்லியிடமிருந்து 10 விழுக்காடு லாபத்தை கோரியதாகக் கூறப்படுகிறது.

பட்டர்வொர்த் நீதிமன்றத்தில் “பிற வழக்குகளுக்கு” செவ்வாய்க்கிழமை (ஆகஸ்ட் 11) லிம் மீது குற்றம் சாட்டப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. நில மாற்ற ஒப்பந்தம் மற்றும் சந்தை விலைக்குக் கீழே ஒரு பங்களாவை வாங்குவது என்று நம்பப்படும் அதே நாளில் அவரது மனைவி  செவ் மீதும்  குற்றம் சாட்டப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

எங்கள் நேரடி அறிக்கையை இங்கே பின்பற்றவும்:

காலை 9.25: ஊடக உறுப்பினரான ஒருவர்  ட்ரோன்  பயன்படுத்தியதற்காக தனது அறிக்கையை பதிவு செய்ய காவல் நிலையத்திற்கு அழைத்துச் செல்லப்படுகிறார்.

காலை 9.20: நீதிமன்றத்திற்கு வெளியே சுற்றிக்கொண்டிருந்த ட்ரோனை போலீசார் பறிமுதல் செய்தனர்.

காலை 9.15: நீதிமன்றத்திற்கு வெளியே கூட்டம், இதில் லிம் குவான் எங் ஆதரவாளர்கள் மற்றும் ஊடகப் பணியாளர்கள் உள்ளனர்.

காலை 9:13:  630 கோடி வெள்ளி  பினாங்கு கடலுக்கடி சுரங்கப்பாதை திட்டம் தொடர்பான 33 லட்ச வெள்ளி   லஞ்சம் கோரியதாக அப்போதைய பினாங்கு முதல்வராக இருந்த தனது பதவியைப் பயன்படுத்திய குற்றச்சாட்டில் லிம் குவான் எங் குற்றவாளி இல்லை என மறுத்து விசாரணை கோரினார்.

காலை 9.09: நீதிபதி அஹ்மத் அஸ்ஹாரி அப்துல் ஹமீத் நீதிமன்ற அறைக்குள் நுழைந்தார். நடவடிக்கைகள் தொடங்குகின்றன.

காலை 8.57: லிம் குவான் எங் விசாரணை கூண்டில்  அமர்ந்திருக்கிறார். அவரது வழக்கறிஞர்களான ராம்கர்பால் சிங், கோபிந்த் சிங் தியோ மற்றும் ஆர்.எஸ்.ராயர். லிமின் தந்தையும் டிஏபி ஆலோசகருமான  லிம் கிட் சியாங், தாய் நியோ யோக் டீ, மனைவி  செவ், மகன் மார்கஸ் லிம் மற்றும் சகோதரி லிம் ஹுய் யிங் ஆகியோரும் காணப்படுகிறார்கள்.

காலை 8.50: லிம் குவான் எங் ஒரு எஸ்யூவியில் வருகிறார்.

காலை 8:47: முதலமைச்சர் சோவ் கோன் யோவ் மற்றும் துணை முதல்வர் 1 டத்தோ அஹ்மத் ஜாகியுதீன் அப்துல் ரஹ்மான் ஆகியோர் வருகிறார்கள்.

காலை 8.44 : லிம் குவான் எங்கின் வழக்கறிஞர் வி.விமலரசன் நீதிமன்ற அறைக்குள் நுழைந்தார். அவரது பாதுகாப்பு குழுவில் சக டிஏபி உறுப்பினர்களான கோபிந்த் சிங் டியோ, ராம்கர்பால் சிங் மற்றும் ஆர்எஸ்என் ராயர் ஆகியோரும் உள்ளனர்.

காலை 8.42: பினாங்கு துணை முதல்வர் II பி.ராமசாமி நீதிமன்றத்திற்கு வந்தார்.

காலை 8.38: துணை அரசு வக்கீல்கள் அஹ்மத் அக்ரம் கரிப், மொஹமட் முக்சானி ஃபரிஸ் மொஹமட் மொக்தார் மற்றும் பிரான்சின் செரில் ராஜேந்திரம் ஆகியோர் நீதிமன்ற அறையில் இடம் பெறுகின்றனர்.

காலை 8.32: பினாங்கு மாநில நிர்வாக கவுன்சிலர் பீ பூன் போ நீதிமன்றத்திற்கு வருகிறார்.

காலை 8.25: நீதிமன்றத்திற்குள் போக்குவரத்து ஓட்டத்தை கட்டுப்படுத்த போலீசார் ஒரு தடுப்பை அமைக்கத் தொடங்கினர்.

காலை 8:19: பாகான் டாலாம் சட்டமன்ற உறுப்பினர் எம்.சதீஸ் மற்றும் பாகான் ஜெர்மல் சட்டமன்ற உறுப்பினர் விரைவில் லிப் சீ (கீழே உள்ள படம்) வருகிறார்கள்.

காலை 8:18: நீதிமன்ற வளாகத்திற்குள் நுழையும் ஊடக ஊழியர்கள் கோவிட் -19 முன்னெச்சரிக்கைகளின் ஒரு பகுதியாக வெப்பநிலை சோதனைகள் மற்றும் சோதனைக்கு உட்படுத்தப்படுகிறார்கள். ஊடக உறுப்பினர்கள் பட்டர்வொர்த் நீதிமன்ற கட்டிடத்திற்குள் நுழைய அனுமதித்தனர்.

காலை 8:10: முன்னாள் மாநில நிர்வாக கவுன்சிலர்கள் டத்தோ அப்துல் மாலிக் அப்துல் காசிம் மற்றும் லிம் ஹாக் செங், மற்றும் ஜாவி சட்டமன்ற உறுப்பினர் ஜேசன் ஹங் மூய் லை ஆகியோர் நீதிமன்றத்திற்கு வருகிறார்கள்.

காலை 8:05: வடக்கு செபராங் பெராய்  போலீஸ் தலைவர்  நூர்ஜெய்னி முகமட்  நூர் ஊடகங்களுடன் பேசுகிறார். மேலும் ஊடக உறுப்பினர்களை கலந்துகொள்ள அனுமதிக்கிறார்.

காலை 8:04: சில டிஏபி ஆதரவாளர்கள் வருகிறார்கள்.

காலை 8 : 10 பேர் மட்டுமே நீதிமன்றத்திற்குள் அனுமதிக்கப்படுவார்கள் என்று போலீஸ்  பத்திரிகையாளர்களிடம் கூறியது. தற்போது 50 க்கும் மேற்பட்ட பத்திரிகையாளர்கள் வாயிலில் காத்திருக்கிறார்கள். 10 பேர் மட்டுமே உள்ளே அனுமதிக்கப்படுகின்றனர்.

காலை 7:40: பத்திரிகை உறுப்பினர்கள் சுமார் 50 பேர் நீதிமன்ற வளாகத்திற்கு வந்துள்ளனர், ஆனால் இதுவரை யாரும் நீதிமன்றத்திற்குள் நுழைய அனுமதிக்கப்படவில்லை. நீதிமன்ற வளாகத்திற்கு வெளியே ஒரு போலீஸ் மொபைல் நிலையம் நிறுத்தப்பட்டுள்ள நிலையில், சம்பவ இடத்தில் போலீசார் அதிக அளவில் காணப்பட்டனர்.

காலை 7:39: லைட் ஸ்ட்ரைக் ஃபோர்ஸ் (எல்.எஸ்.எஃப்) உறுப்பினர்கள் வருகிறார்கள்.

காலை 7.36: பட்டர்வொர்த் கோர்ட்ஹவுஸின் நுழைவாயிலைச் சுற்றி ஊடக உறுப்பினர்களின் கூட்டம் கூட தொடங்கியது. யார் உள்ளே நுழைய அனுமதிக்கப்படுகிறார்கள் என்று அவர்கள் காத்திருக்கிறார்கள்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here