மின் சுருட்டு விவகாரம்: அபராதம் செலுத்தி மன்னிப்பும் கோரினார் வெளியுறவுத் துறை அமைச்சர்

கோலாலம்பூர்: மக்களவையில் மின் சுருட்டு விவகாரத்தில்  சிக்கிய பின்னர் அபராதம் செலுத்தியதாக வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர்  டத்தோஶ்ரீ  ஹிஷாமுடீன் ஹுசைன் தெரிவித்துள்ளார். தவறு யார் செய்தாலும் தவறுதான். அதனை நான் ஒப்புக் கொண்டு மன்னிப்பு கேட்டதோடு அபராதமும் செலுத்தினேன் என்று மக்களவையில் வோங் சு குய் (பி.எச் – கிள்ளான்) எழுப்பிய கேள்விக்கு ஹிஷாமுடீன் இன்று (ஆக.10) பதிலளித்தார்.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல், அனைத்து உணவகங்கள் உட்பட தடைசெய்யப்பட்ட பகுதிகளில் புகைபிடிப்பதைக் கண்டறிந்தால் RM250 வெள்ளி அரபாதம் விதிக்கும் சட்டம் அமல்படுத்தப்பட்டது. அபராதத்தை  செலுத்தத் தவறியவர்கள் மீது நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்படலாம். அங்கு அவர்கள் அதிகபட்சமாக 10,000 வெள்ளி அபராதம் அல்லது இரண்டு ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படும்.

பிரதான உரை குறித்து பிரதமர் துறை அமைச்சர் டத்தோஶ்ரீ  முகமட் ரெட்ஜுவான் எம்.டி யூசோஃப் அளித்த பதிலின் போது வோங்கின் தலையீட்டிற்கு ஹிஷாமுடீன் பதிலளித்தார். கடந்த வாரம் ஸ்டாண்டிங் ஆர்டர் 41 (ஈ) இன் கீழ் தான் இந்த விஷயத்தை எழுப்பியதாக வோங் கூறினார். ஒரு மக்களவை  அமர்வில் இருக்கும்போது ஒரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் மக்களவையில் புகைபிடிக்க அனுமதி இல்லை என்று கூறுகிறது.

துணை சபாநாயகர் டத்தோ முகமட்  ரஷீத் ஹஸ்னன், ஹிஷாமுடீன் தனது நடவடிக்கைக்கு மன்னிப்பு கோரியுள்ளதைக் கவனித்து, முகமட் ரெட்ஜுவானை தனது பதில்களைத் தொடருமாறு கேட்டுக்கொண்டார். முன்னதாக, மக்களவை தொடங்குவதற்கு முன்பு, ஆகஸ்ட் மண்டபத்திற்குள் உட்பட புகைபிடிப்பதை தடைசெய்ததாக நாடாளுமன்றத்தின் பொது முகவரி முறை குறித்து ஒரு நினைவூட்டல் அறிவிக்கப்பட்டது. ஆகஸ்ட் 6 ஆம் தேதி, செம்புரோங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  மக்களவை நடைபெற்றுக் கொண்டிருக்கும்போது  முகக்கவசம் அணிந்திருந்த அவர்  ஒன்பது விநாடி மின் சுருட்டு புகைத்த  வீடியோ கிளிப் சமூக ஊடகங்களில் வைரலாகியது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here