எம்சிஓ : அதிகரித்து வரும் தற்கொலைகள்

ஜோகூர் பாரு: எம்.சி.ஓ தொடங்கிய   ஐந்து மாதங்களாக தீயணைப்பு வீரர்கள் தங்கள் உயிரை மாய்த்து கொள்ள போவதாக  அச்சுறுத்தும் சம்பவங்களை  கையாள்வதில் மும்முரமாக ஈடுபட்டுள்ளனர். பெரும்பாலான சந்தர்ப்பங்களில், தீயணைப்பு வீரர்கள் அவர்களை மருத்துவமனைக்கு கொண்டு செல்வதற்கு முன்பு அவர்களிடம்  பேச முடிந்தது.

தேசிய தீயணைப்பு மற்றும் மீட்புத் துறை இயக்க இயக்குநர் நோர் ஹிஷாம் முகமது, ஜூன் மாதம் நாடு முழுவதும் 21 சம்பவங்கள் பதிவாகி இருந்தன என்றார். “பாதிக்கப்பட்ட அனைவருமே (ஜூன் மாதத்தில்) மூன்று பேர் மட்டுமே காயமடைந்தனர். இறப்புகள் எதுவும் இல்லை, ”என்று அவர் கூறினார். மார்ச் மற்றும் ஜூலை மாதங்களுக்கு இடையில், இதுபோன்ற 88 சம்பவங்கள் இருந்தன.  78 பேர் மீட்கப்பட்டனர், ஏழு பேர் காயமடைந்தனர் மற்றும் மூன்று பேர் உயிரிழந்தனர்.

 இவை எங்களால் கையாளப்பட்ட சம்பவங்கள் மட்டுமே என்றும் புள்ளிவிவரங்கள் மிக அதிகமாக இருக்கக்கூடும் என்றும் ஹிஷாம் கூறினார். தற்கொலை செய்ய விரும்புவோர் சிலர் மனச்சோர்வடைந்துள்ளனர். உறவுகளால் தோல்வியுற்றவர்கள் அல்லது நிதி நெருக்கடியில் உள்ளனர் என்று அவர் கூறினார்.

தற்கொலையில் இருந்து மீட்கப்பட்ட இளையவர் கிளந்தானில் 15 வயது சிறுமி என்றும், மூத்தவர் 60 வயதுடைய  சபா மாநிலத்தைச் சேர்ந்தவர் என்றார். பெரும்பாலான சம்பவங்கள் நகர்ப்புறங்களில் இருக்கின்றன.  இதில் 31 சம்பவங்களுடன்  சிலாங்கூர் முதலிடத்தில் உள்ளது, கோலாலம்பூர் (13), சரவாக் (7) மற்றும் ஜொகூர் (6) ஆகும். இந்த ஆண்டு ஒரு மரணத்துடன் வெளிநாட்டினர் சம்பந்தப்பட்ட ஆறு தற்கொலை சம்பவங்களும்  உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

 அரசு மற்றும் அரசு சாரா நிறுவனங்கள் (என்ஜிஓ) அல்லது மத அமைப்புகளால் நடத்தப்படும் ஹெல்ப்லைன்களை அழைக்கும்படி ஹிஷாம் வலியுறுத்தினார்.  இதற்கிடையில், ஜோகூரை தளமாகக் கொண்ட தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனத்தை நடத்தி வரும் ஜேம்ஸ் ஹோ, மீட்பு MCO காலகட்டத்தில் வேலை இழந்தவர்களிடையே ஐந்து சம்பவங்கள் தற்கொலை எண்ணங்கள் தொடர்புடையது என்றார். “MCO இன் பொருளாதார தாக்கம் முதல் சில மாதங்களுடன் ஒப்பிடும்போது இப்போது பொதுமக்களை கடுமையாக பாதித்து வருகிறது, ஏனெனில் வேலை இழந்த பலர் இன்னும் புதிய வேலையை கண்டுபிடிக்க முடியாமல் இருக்கின்றனர்.

 “வணிகங்களும் குறைந்து வருகின்றன. மேலும் அதிகமான தொழிலாளர்களை வேலைக்கு அமர்த்த முடியவில்லை. இது பலரிடையே கவலையை ஏற்படுத்துகிறது, ”என்றார். நிதி சிக்கல்கள் பொதுவாக குடும்ப தகராறு போன்ற பிற பிரச்சினைகளுக்கு வழிவகுக்கும் என்று அவர் குறிப்பிட்டார். “இதுபோன்ற சிரமங்களைச் சந்திப்பவர்கள் நட்பை லைனை அழைக்கவும். அவர்கள் தனியாக இல்லை என்பதில் உறுதியாக இருக்கவும் நான் கேட்டுக்கொள்கிறேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

எம்.சி.ஓ காலத்தில் ஏப்ரல் மற்றும் ஜூன் மாதங்களுக்கு இடையே மலேசியாவிற்கு சுமார் 5,059 அழைப்புகள் வந்ததாக நட்பு ஜோகூர் பாரு தலைவர் டேனி லூ தெரிவித்தார். “ஜோகூர் பாருவில் MCO காலத்தில் ஒரு மாதத்திற்கு சராசரியாக 770 அழைப்புகளைப் பெற்றோம். இது அதற்கு முந்தைய எண்ணிக்கையிலிருந்து 41% அதிகரிப்பு ஆகும். “MCO காலத்தின் முதல் கட்டங்களுடன் ஒப்பிடும்போது மீட்பு MCO காலகட்டத்தில் அதிகமான அழைப்புகள் வந்திருப்பதை நாங்கள் கவனித்தோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

வங்கி கடன் இடைநிறுத்தத்தின் முடிவு நெருங்கி வருவதால், நண்பர்களுக்கு அழைப்புகள், செய்திகள் மற்றும் மின்னஞ்சல்கள் அதிகரிக்கும் என்று லூ எதிர்பார்க்கிறார். அழைப்புகளின் அநாமதேய தன்மை காரணமாக, அவர்களைத் தொடர்புகொள்பவர்களுக்கு என்ன நடக்கும் என்று அவர்களுக்குத் தெரியாது என்று அவர் கூறினார். “அவர்களின் அழைப்புகளைக் கேட்பதற்கும், யாரோ ஒருவர் கேட்கிறார்கள் என்று அவர்களுக்கு உறுதியளிப்பதற்காக அவர்களுடன் விருப்பங்களை ஆராய்வதற்கும் நாங்கள் எங்களால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்வோம்.

 பிரச்சினையை எதிர்நோக்குபவர்களின் அழைப்புகளைத் தவிர, அவர்களின் அன்றாட வாழ்க்கையைப் பற்றி பகிர்ந்து கொள்ள விரும்புவோரிடமிருந்தும் அழைப்புகள் வந்தன. “இதுபோன்ற அழைப்புகள் அனைத்து தரப்பு மக்களிடமிருந்தும் வந்தவை. அவர்கள் எங்கள் தொண்டர்களுடன் சோகமான மற்றும் மகிழ்ச்சியான செய்திகளைப் பகிர்ந்து கொள்ள அழைக்கிறார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

உணர்ச்சி மற்றும் உளவியல் துயரங்களை எதிர்கொள்பவர்கள் 07-3312300 என்ற எண்ணில் நட்பு ஜோகூர் பாரு 06-952 0313 என்ற எண்ணில், மலாக்கா  06-2842 500/700 மற்றும் சிரம்பான் ஆகிய எண்களில்  06-6321 772/3 என்ற எண்ணில் அழைக்கலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here