சபா சரவாக் உரிமைகள் நிலைநாட்டப்படவேண்டும்

சரவாக் முதலமைச்சர் டத்தோ பாத்திங்கி அபாங் ஜோஹாரி துன் ஓபெங்,  மாநிலத்தை ஒரு பகுதி அல்லது பிராந்தியமாக கருதுவது நாட்டின் ஒருங்கிணைப்புக்கு உதவாது என்று விவரித்தார்.

சரவாக் கண்ணோட்டத்தில், மத்திய அரசியலமைப்பு, மலேசியா ஒப்பந்தம் 1963 அரசுகளுக்கிடையிலான குழு (ஐ.ஜி.சி) அறிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளபடி மலேசியா உருவாவதற்கு அடிப்படையாக இருந்த அடிப்படைகளுக்கு நாடு திரும்ப வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்..

அடிப்படைகளை அங்கீகரிப்பது மலேசியா மீதான தேசத்தின் உணர்வை மேலும் வலுப்படுத்தும் . வேறு வழியில்லை என்று அவர் சிபு உட்புற மைதானத்தில் 2020 மலேசியா தின கொண்டாட்டத்தின்போது தனது உரையில் கூறினார்.

சரவாக், சபா மாநிலங்களுக்கான அதிகாரங்களை மட்டுமே திரும்பப் பெற வேண்டும் என்று அவர் விரும்பினார். அப்படி இருந்தாலே போதுமானது என்றார் அவர்.

மத்திய, மாநில அரசாங்கங்களுக்கிடையிலான வேறுபாடுகள், குறிப்பாக, சரவாக் அரசாங்கம், அரசியலமைப்பில் வழங்கப்பட்ட ஆலோசனை வழிமுறைகள் மூலமாகவோ அல்லது சட்டத்தின் அடிப்படையில் இரு கட்சிகளுக்கும் ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய ஓர் இணக்கமான அணுகுமுறையின் மூலமாகவோ நிர்வகிக்கப்பட்டதைக் கண்டு நான் மகிழ்ச்சியடைகிறேன் என்றார் அவர்.

மலேசியா உருவானதிலிருந்து 57 ஆண்டுகளில் சரவாக் நிறைய வளர்ச்சியடைந்திருந்தாலும், குறிப்பாக தீபகற்ப மலேசியாவில் அடைந்ததை விட இது இன்னும் சமமாக இல்லை என்று அபாங் ஜோஹாரி கூறினார்.

மலேசியா ஒப்பந்தத்தை அமல்படுத்துவது தொடர்பாக நடந்து வரும் பேச்சுவார்த்தை இதை மேலும் ஒரு சிவில், மரியாதைக்குரிய சூழலில் மனத்தை ஈர்ப்பதுடன் சந்திப்பதன் மூலமும் அதிகரிக்கிறது.  நாங்கள் அனைவரும் நம்பிக்கையுடன் இருக்கிறோம், எந்தவொரு இழப்பையும் காணாத தீர்வுகளை எதிர்நோக்குகிறோம் என்றார் அவர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here