நெடுஞ்சாலைகளில் மிதி வண்டி ஓட்டுவதற்குத் தடை

கோலாலம்பூர்: நெடுஞ்சாலைகள் அல்லது அதிவேக நெடுஞ்சாலைகளில் மிதிவண்டி ஓட்டுவது தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது. மேலும் சட்டத்தை மீறியவர்களுக்கு 2,000 வெள்ளி வரை அபராதம் விதிக்கப்படலாம் என்று துணை ஆணையர் டத்தோ அஜிஸ்மான் அலியாஸ் கூறுகிறார்.

போக்குவரத்து திசைகளையும் அறிகுறிகளையும் புறக்கணித்ததற்காக, சாலை போக்குவரத்து சட்டம் 1987 இன் பிரிவு 79 இன் கீழ் நடவடிக்கை எடுக்க முடியும் என்று புக்கிட் அமான் போக்குவரத்து விசாரணை மற்றும் அமலாக்கத் துறை (ஜேஎஸ்பிடி) இயக்குநர் தெரிவித்தார்.

ஒழுங்குமுறைக்கு இணங்கத் தவறியவர்களுக்கு தண்டனை விதிக்கப்பட்டவுடன் RM300 முதல் RM2,000 வரை அபராதம் விதிக்கப்படலாம். எங்கள் முன்னுரிமை அனைத்து சாலை பயனர்களின் பாதுகாப்பாகும் என்று நேற்று தொடர்பு கொண்டபோது அவர் கூறினார்.

நெடுஞ்சாலைகளில் சைக்கிள் ஓட்டுவதை தடைசெய்த அனைத்து டோல் பிளாசாக்களிலும் சிக்னேஜ் தெரியும் என்று டி.சி.பி அஜிஸ்மான் கூறினார். அவர்கள் பொருத்தமான இடங்களில் சுழற்சி செய்ய வேண்டும். உண்மையில் நெரிசலான சாலைகளில், மற்ற வாகனங்களில் இருந்து வெளியேறும் தீப்பொறிகள் அவற்றின் ஆரோக்கியத்தை கூட பாதிக்கக்கூடும் என்று அவர் கூறினார்.

சமீபத்தில், நெடுஞ்சாலைகள் மற்றும் நெரிசலான சாலைகளைப் பயன்படுத்தி சைக்கிள் ஓட்டுநர்கள் தங்கள் உயிருக்கு ஆபத்து மற்றும் பிற சாலை பயனர்களைக் காட்டும் வீடியோக்கள் சமூக ஊடகங்களில் வந்துள்ளன. இந்த வீடியோக்கள் காவல்துறையினரை தங்கள் அதிகாரப்பூர்வ பேஸ்புக் பக்கத்தின் மூலம் ஒரு அறிக்கையை வெளியிட தூண்டியது. நெடுஞ்சாலைகளில் சைக்கிள் ஓட்டுவது தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது என்பதை பொதுமக்களுக்கு நினைவூட்டுகிறது.

மிதிவண்டிகளில் நம்பர் பிளேட்டுகள் பொருத்தப்பட வேண்டும் என்று சில காலாண்டுகளின் முன்மொழிவுகளில், டி.சி.பி அஜிஸ்மான் பாதுகாப்பு அம்சத்தில் இது உதவாது என்றார். இதுபோன்ற திட்டங்கள் போலீஸ் அல்லது சாலை போக்குவரத்து துறையுடன் விவாதிக்கப்படவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், கோலாலம்பூர் ஜேஎஸ்பிடி தலைவர் உதவி கம்யூனிகேஷன் சுல்கிப்ளி யஹ்யா, நெடுஞ்சாலைகளில் சைக்கிள் ஓட்டுவது ஆபத்தை மட்டுமே வரவழைக்கும் என்றார்.

“உண்மையில், அவை போக்குவரத்து ஓட்டத்தையும் தடைசெய்யக்கூடும்,” என்று அவர் கூறினார்.சாலை போக்குவரத்து சட்டம் 1987 இன் பிரிவு 79 இன் கீழ் நாங்கள் விதிமுறைகளை பின்பற்றாத எவரும் மீது நடவடிக்கை எடுப்போம்,” என்று அவர் கூறினார்.

வியாழக்கிழமை இரவு குறுஞ்தகவல் வழி நினைவூட்டலை வெளியிடுவதில் காவல்துறை, சைக்கிள் ஓட்டுதல் ஒரு பொழுதுபோக்காக மாறியுள்ளது. இது மலேசியாவில் வலுவான பின்தொடர்பைப் பெற்றுள்ளது. இந்த பதிவு  நேற்று பிற்பகல் வரை 4,500 லைக்குகளையும், 1,000 கருத்துகளையும், 2,800 பங்குகளையும் பெற்றுள்ளது.

கருத்து தெரிவித்தவர்களில் பெரும்பாலோர் நெடுஞ்சாலைகளில் சைக்கிள் ஓட்டுதல் செய்யக்கூடாது என்று ஒப்புக் கொண்டனர். சிலர் சைக்கிள் ஓட்டுபவர்களுக்கு ஒரு பிரத்யேக பாதையை வழங்குமாறு அதிகாரிகளை வலியுறுத்தினர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here