செல்ல பிராணிக்கு மரணத்தை விளைவித்த எம்.பி.பி.பி மீது வழக்கு

ஜார்ஜ் டவுன்: தனது செல்லப் பிராணி  பினாங்கு  நகர சபையின் அலட்சியத்தால்  இறந்ததாக (எம்.பி.பி.பி) மீது வழக்கு தொடர உயர் நீதிமன்றம் அனுமதித்ததை அடுத்து செல்ல உரிமையாளர் நீதிமன்றத்தில் தனது தேதியை பெற்றிருக்கிறார்.

நீதித்துறை ஆணையர் வோங் ஹோக் சோங் மேல்முறையீட்டை அனுமதித்து வழக்கை விசாரிக்க உத்தரவிட்டார். இந்த விஷயம் விசாரணையில் முடிவு செய்யப்பட வேண்டும். சுருக்கமாக தள்ளுபடி செய்ய முடியாது  என்று அவர் தனது முடிவை வழங்குவதில் கூறினார்.

அவர் MBPP க்கு RM4,000 செலவை செலுத்த உத்தரவிட்டார். கே. செந்தில்தேவன் கூற்றுப்படி, எம்பிபிபி மோசமான நம்பிக்கையுடன் தனது நாயை கடற்கரையில் பலவந்தமாக அழைத்துச் சென்று பின்னர் அதன் மரணத்தை ஏற்படுத்தியது.

புட்சோ என்ற தனது நாய் இருக்கும் இடத்தை பற்றி நாய் பிடிப்பவர்கள் தகவல் சொன்னதாகவும், அதை மீட்டெடுக்க நாய் பவுண்டிற்கு சென்றதாகவும் அவர் கூறினார்.

பவுண்டுக்கு செல்லும் வழியில் லோரியிலிருந்து நாய் தப்பித்ததாக ஒரு அதிகாரி கூறியதைத் தொடர்ந்து இது நிகழ்ந்தது. பின்னர், மூன்றாம் தரப்பு தகவலறிந்தவர் செந்தில் தேவனின் புட்சோ இறந்து விட்டது  என்று கூறினார்.

நீதிமன்றத்தால் பொருத்தமாகக் கருதப்படும் பொது, மோசமான மற்றும் முன்மாதிரியான சேதங்கள் மற்றும் பிற நிவாரணங்களுக்காக அவர் உரிமை கோருகிறார். புட்சோவின் உடலை அவரிடம் திருப்பித் தரப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் கோருகிறார்.

செந்தில்தேவனுக்காக மார்சியா லோபஸ் ஆஜாரானார்.  கரின் லிம் எம்.பி.பி.பி.காக ஆஜரானார். பிப்ரவரி 28,2018 அன்று, MBPP இன் நாய் பிடிப்பவர்கள் தனது 15 வயது நாயை பத்து ஃபெர்ரிங்கி பொது கடற்கரையில் பிடித்தனர். தவறான நாய்களின் தாக்குதல்களைப் பற்றிய புகார்களைத் தொடர்ந்து வழித்தடங்களை சுற்றி வளைக்கும் நடவடிக்கையின் ஒரு பகுதியாக என்றார்.

செந்தில் தேவன் தனது நீதிமன்ற அறிக்கையில், சாட்சிகள் புட்சோ பிராணிகளுக்கான லைசைன்ஸ்  இருந்த போதிலும் நகர சபையின் லோரியில் இழுத்துச் செல்லப்பட்டதைக் கண்டதாகக் கூறினார்.

மேயர் டத்தோ யூ துங் சீங் பின்னர் புட்சோ முதுமை மற்றும் இருதயக் கோளாறு காரணமாக இறந்துவிட்டார் என்று கூறியிருந்தார். நாய்க்கு உரிமம் இல்லாததால் அது வழிதவறியதாகக் கருதப்படுவதாகவும், அதைக் கைப்பற்ற சபைக்கு ஒவ்வொரு உரிமையும் இருப்பதாகவும் அவர் கூறினார்.

நாய் உரிமத்திற்கான விண்ணப்பம் நாய் பிடிக்கும் நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளப்பட்ட பின்னரே செய்யப்பட்டது என்று ஹரியான் மெட்ரோ மேற்கோளிட்டுள்ளது.

நீதிமன்றத்தில் பாதுகாப்பு அறிக்கையில், எம்.பி.பி.பி, நாய் பிடிப்பவர்கள் உண்மையில் புட்சோவை ஒரு அமைதியால் சுட்டுக் கொன்றதாகக் கூறினார். அது சுடப்பட்ட பின்னர் நாய் கடலுக்குள் தப்பி ஓடியதாகவும், அதை மீட்பதற்காக நாய் பிடிப்பவர்கள் கடலுக்குள் ஓடுமாறு கட்டாயப்படுத்தியதாகவும் அது கூறியது.

நாய் பிடிப்பவர் வான் மொஹட் ஆரிஃப் ஹக்கிமி வான் டெராமனின் கணக்கின் படி, அது லோரியில் இருந்தபோது அது உயிருடன் இருந்தது மற்றும் “திகைத்துப்போனது” என்று MBPP கூறியது.

சுங்கை பினாங்கில் உள்ள கவுன்சில் நாய் பவுண்டுக்கு செல்லும் வழியில் புட்சோ லாரியில் “மூச்சுத் திணறல்” மற்றும் “இறந்திருக்கலாம்” என்று ஆரிஃப் கண்டறிந்தார்.

புட்சோவின் உடல் புக்கிட் மெர்டாஜாமில் உள்ள கால்நடை சேவைகள் துறை அலுவலகத்திற்கு அனுப்பியதாக சபை கூறியது. நாயை மீட்டெடுக்க   செந்தில் தேவன் வந்தபோது ​​ஆரிஃப் அவரிடம், புட்சோ நாய் பவுண்டுக்கு செல்லும் வழியில் தப்பித்துவிட்டார். அதனால் அவரை பவுண்டு அலுவலகத்தில் அமைதிப்படுத்தினார்.

பவுண்டில் ஒரு ஊழியர் உறுப்பினர் செந்தில்தேவனிடம் புட்சோவின் நாய் உரிமத்தை புதுப்பிக்குமாறு கேட்டுக் கொண்டார் என்ற கூற்றையும் MBPP மறுத்தது

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here