மோசடிக்காரர்களிடம் இருந்து தப்பிக்க வந்து விட்டது “Semak Mule”

கோலாலம்பூர்: பாதிக்கப்பட்டவர்களாக இருப்பதைத் தவிர்ப்பதற்காக மோசடி செய்பவர்கள் பயன்படுத்தும் கணக்குகளை அடையாளம் காண “Semak Mule” ஆன்லைன் விண்ணப்பத்தையும் வலைத்தளத்தையும் பயன்படுத்துமாறு போலீசார் மக்களை வலியுறுத்துகின்றனர்.

கடந்த ஆண்டு ஜனவரியில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட இந்த விண்ணப்பம், எந்த நேரத்திலும் பொதுமக்கள் அதை அணுகக்கூடியதாக இருப்பதால், பலனளித்ததாக துணை இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் டத்தோ ஶ்ரீ  அக்ரில் சானி அப்துல்லா சானி தெரிவித்தார்.

2019 ஆம் ஆண்டில், மொத்தம் 28,508 ஆன்லைன் மோசடி வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டன. இதன் விளைவாக 18,130 பேர் கணக்குகள் சம்பந்தப்பட்ட இழப்புகளில் சுமார் RM2.5 பில்லியன் ஏற்பட்டது.

2018 ஆம் ஆண்டில் 13,513 பேர் கணக்குகள் சம்பந்தப்பட்ட இழப்புகளில் RM2.8bil உடன் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது என்று அவர் புதன்கிழமை (அக். 7) வணிகக் குற்ற விசாரணையை வலுப்படுத்துவதற்காக செமாக் மியூல் விண்ணப்பத்தையும் கருத்தரங்கையும் ஆரம்பித்த பின்னர் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

“Semak Mule” பயன்பாட்டை கூகிள் பிளே வழியாக பதிவிறக்கம் செய்யலாம் என்றார். அவர்கள் கணக்குகள் அல்லது பிறர் மோசடிகளில் அல்லது பிற மோசடி நடவடிக்கைகளில் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளார்களா என்பதை அறிய வலைத்தளத்திலும் (http://ccid.rmp.gov.my/semakmule/) உள்நுழையலாம்.

மோசடி செய்பவர்களுக்கு பலியாகாதபடி பொதுமக்கள் இந்த தளத்தை முழுமையாகப் பயன்படுத்த முடியும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

இதுவரை, மொத்தம் ஒன்பது மில்லியன் மக்கள் வலை இணையதளத்தை அணுகியுள்ளனர். அதே நேரத்தில் 120,000 பேர் விண்ணப்பத்தை பதிவிறக்கம் செய்துள்ளனர்.

சந்தேகத்திற்கிடமான தொலைபேசி அழைப்புகளைப் பெறும்போது மக்கள் கவனமாக இருக்குமாறு நான் அறிவுறுத்துகிறேன். காவல்துறை போன்ற அதிகாரிகள் ஒரு சந்திப்பை அமைக்க மட்டுமே அழைப்பார்கள். வழக்குகளை விரிவாக விளக்க மாட்டார்கள் என்பதை எப்போதும் நினைவில் கொள்க.

வழக்குகள் தொடர்பான அனைத்து விஷயங்களும் அமலாக்க முகமைகளின் அந்தந்த அலுவலகங்களில் கையாளப்படுகின்றன என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

ஆன்லைன் மோசடிகள் அல்லது மோசடி வழக்குகளால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் முன்வந்து போலீஸ் புகாரினை  பதிவு செய்ய வேண்டும் என்றும் அக்ரில் சானி கேட்டுக்கொண்டார்.

மோசடி செய்பவர்கள் பயன்படுத்தும் கணக்குகளை நாங்கள் கண்டுபிடிக்க விரும்புகிறோம். இதனால் அவை செமாக் கறுப்புப் பட்டியலிடப்படலாம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

செமாக் மியூல் போர்ட்டலை ஹேக்கர்கள் தாக்காமல் பாதுகாக்க காவல்துறையினருக்கும் ஒரு முறை உள்ளது அக்ரில் சானி கூறினார். மோசடி கும்பல்கள் மிகவும் சிக்கலானதாகவும் மாறிவிட்டன.

காவல்துறை, குறிப்பாக வணிக குற்ற புலனாய்வுத் துறை (சி.சி.ஐ.டி), குற்றத்தின் போக்கில் ஏற்படும் மாற்றத்திற்கு ஏற்ப செல்ல வேண்டும். செமக் மியூல் வலைத்தளத்தின் பயன்பாடு அத்தகைய நடவடிக்கைக்கு ஏற்ப உள்ளது என்று அவர் கூறினார்.

வணிகக் குற்றங்கள், குறிப்பாக ஆன்லைன் மோசடிகள் மற்றும் பரிவர்த்தனைகள் சம்பந்தப்பட்டவை அதிகரித்து வருகின்றன. மக்கள் ஆன்லைன் ஷாப்பிங்கைத் தேர்ந்தெடுக்கும் போக்கைக் கொண்டுள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here