அமைச்சரின் முன் வைப்பில் பிரேரணை விவாதிக்கப்படும்

பிரதமர் டான்ஸ்ரீ முஹிடீன் யாசினுக்கு எதிரான நம்பிக்கையில்லா பிரேரணை குறித்து நவம்பர் 2 முதல் டிசம்பர் 15 வரை 27 நாட்கள் டேவான் ராக்டயாட்  அமர்வு  விவாதிக்கும்.

மொத்தம் 16  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள், அதாவது அமானாவைச் சேர்ந்த 11 பேரும், பார்ட்டி பெஜுவாங் தானாஆயர் நிறுவனத்தைச் சேர்ந்த ஐந்து பேரும், இந்த தீர்மானத்தை முன்வைக்கக் கோரி டேவான் ராக்யாட் சபாநாயகர் டத்தோ அஸார் அஜிசான் ஹருணுக்கு நோட்டீஸ் சமர்ப்பித்துள்ளனர்.

அரசியலமைப்பு நிபுணர் அசோக், பேராசிரியர் டாக்டர் ஷம்ரஹாயு அப்துல் அஜிஸின் கூற்றுப்படி, டேவான் ராக்யாட்டில் நம்பிக்கையில்லா பிரேரணை ஒருபோதும் சமர்ப்பிக்கப்படவில்லை, ஆனால் 1977 அக்டோபர் 15  ஆம் நாள்  கிளந்தான் மாநில சட்டமன்றத்தில் அமர்ந்தபோது இது ஒரு முறை நடந்தது.

டேவான் ராக்யாட்டின் நிகழ்ச்சி நிரலில் பட்டியலிடுவதற்கு ஒரு குறிப்பிட்ட தொகை சமர்ப்பிக்கப்பட வேண்டுமா என்பது உட்பட நம்பிக்கையின்மை குறித்த பல கேள்விகளை அவர் விவரித்தார்.

டேவான் ராக்யாட்டின் நிகழ்ச்சி நிரலில் ஒரு பிரேரணை சேர்க்க நிலையான உத்தரவுகளுக்கு எந்த எண்ணும் தேவையில்லை என்று அவர் கூறினார்.

கடைசி அமர்வின் போது, ​​லங்காவி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  (துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமட்) நம்பிக்கையில்லா தீர்மானத்தை சமர்ப்பித்தார், மேலும் இந்த தீர்மானம் கூட்டத்தின் நிகழ்ச்சி நிரலில் பட்டியலிடப்பட்டது, ஆனால், அது விவாதிக்கப்படவில்லை என்று ஷம்ரஹாயு தனது பேஸ்புக் பதிவில் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், விதி 14 (2) இல் கூறப்பட்டுள்ளபடி ஓர் அமைச்சரால் இந்த பிரேரணை நகர்த்தப்படுமானால், அட்டவணையில் முன்வைக்க முடியும் என்று ஷம்ரஹாயு கூறினார்.

மாராங்   நாடாளுமனற உறுப்பினர் டத்டோஶ்ரீ அப்துல் ஹாடி அவாங் கொண்டு வந்த தனியார் மசோதாவைப் படிக்க ஏதுவாக, மசோதா 355 (சிரியா நீதிமன்றங்களின் திருத்தம் (குற்றவியல் அதிகார வரம்பு) சட்டம் 1965) ஐக் குறிப்பதற்கான நிகழ்ச்சி நிரலை ஓர் அமைச்சர் நகர்த்தியபோது இது ஒரு முறை நடந்தது. ஆனால், இது ஒரு கடினமான விஷயம் என்று அவர் கூறினார்.

பிரதமர்  நியமனத்தின் செல்லுபடியை தீர்மானிப்பதில் இந்த பிரச்சினை ஒரு முக்கியமான விஷயம் என்ற அடிப்படையில், நம்பிக்கையில்லா பிரேரணையை முன்வைக்க விரும்பும் பிரேரணையில், பெரும்பான்மையினரின் ஒப்புதலுடன் இதைச் செய்ய முடியும் என்று ஷம்ரஹாயு கூறினார் .

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here