CMCO வில் இருந்து கிரேப் ஓட்டுநர்கள் மிகவும் வலியை அனுபவிக்கிறோம்

கோட்டா கினபாலு: கோவிட் -19 தொற்றுநோய் நாட்டைத் தாக்கும் முன், செவென்டன் மலிங்கா ஒரு நாளைக்கு 400 வெள்ளி அளவுக்கு கிராப் மூலம் வருவாய் ஈட்ட முடியும்.

ஆனால் இந்த மார்ச் மாத தொடக்கத்தில் இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவு (MCO) விதிக்கப்பட்டு பின்னர் மீட்புக் கட்டத்திற்குச் சென்றபோது, ​​33 வயதான அவர் தனது வருவாய் ஒரு நாளைக்கு RM100 முதல் RM150 வரை மட்டுமே வருவாய் ஈட்ட முடியும். சில நேரங்களில் அந்த வருவாய் கூட ஈட்ட முடியாது.

இப்போது நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO உடன், நாங்கள் இரவு 8 மணி வரை (காலை 6 மணி முதல்) மட்டுமே ஆன்லைனில் செல்ல முடியும். எனவே நாம் பெறக்கூடிய அதிக வருமானம் தினசரி RM50 முதல் RM70 வரை ஆகும்.

சில நேரங்களில் நான் ஒரு நாளைக்கு RM30 முதல் RM40 வரை மட்டுமே பெறுவேன் என்று அவர் கூறினார். பெனாம்பாங்கைச் சேர்ந்த இரு பிள்ளைகளுக்கு தந்தையான ஒருவர் கூறுகையில் இந்த வணிகம் மிகவும் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டுள்ளது. ஏனெனில் அவர்கள் இப்போது 100% உள்ளூர் வாடிக்கையாளர்களை மட்டுமே நம்பியுள்ளனர்.

அதிகமான கிராப் டிரைவர்கள், குறுகிய நேரம் மற்றும் மிகக் குறைந்த பயணிகள் முன்பதிவு செய்வதால், போட்டி கடுமையாக இருந்தது என்றார்.

இப்போதே என் மனைவி, க்ளெனகிள்ஸில் (கோத்த கினாபாலுவில் உள்ள தனியார் மருத்துவமனை) பணிபுரிகிறார். வீட்டுச் செலவுகளில் 70% ஐ ஆதரிக்கிறார் என்று முன்னர் ஒப்பந்த அடிப்படையிலான கடற்படைப் பணியாளராக பணியாற்றும் செவென்டன் கூறினார்.

கோவிட் -19 சம்பவங்கள் அதிகரித்ததால் கோத்த கினாபாலு, பெனாம்பாங் மற்றும் புட்டாட்டன் ஆகியவை அக்டோபர் 7 முதல் நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO இன் கீழ் வைக்கப்பட்டுள்ளன. ஆனால் இந்த தீர்ப்பு அக்டோபர் 13 முதல் அக்டோபர் 26 வரை மாநிலம் முழுவதும் நீட்டிக்கப்பட்டது. மற்றொரு நீட்டிப்பு என்றால் அது நவம்பர்  9 ஆம் தேதி  வரை நடைமுறையில் இருக்கும் என்று அறிவிக்கப்பட்டது குறிப்பிடத்தக்கது.

மற்றொரு கிராப் டிரைவர், 2017 முதல் வாகனம் ஓட்டும் வோங் லின் சிக், முன்பு ஒரு நாளில் 30 பயணங்களை செய்ய முடியும்.  ஆனால் இப்போது அது 10 முதல் 15 பயணங்களுக்கு இடையில் இருக்கும் என்று கூறினார்.

மீட்பு நேரத்தில், சாலைகள் நிரப்பப்பட்டு பொருளாதார நடவடிக்கைகள் இயல்பு நிலைக்கு திரும்பின.

ஆனால் நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO நடந்தபோது அது குறைந்தது. குறைவான  மக்கள் வெளியே சென்றனர். இதனால் மின்- சேவைக்கான தேவை குறைவாக இருந்தது.

எனது வருமானம் 40% ஆகக் குறைந்துள்ளது என்று 37 வயதான அவர் ஒரு நண்பருடன் ஒரு பக்க வியாபாரத்தைக் கொண்டிருப்பதாகக் குறிப்பிட்டார். அவரது ஓட்டுநர் வேலை அவரது முக்கிய வருமான ஆதாரமாக இருந்தது.

நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO இன் அவசியத்தை புரிந்து கொண்டதாக வோங் கூறினார். குறைந்த நிதி காரணமாக நான் இப்போது செலவினங்களைக் கட்டுப்படுத்த வேண்டும். நான் இப்போது பல பயணிகளைப் பெறாததால் நான் பொறுமையாக இருக்க வேண்டும்.

அதே நேரத்தில், வேலை செய்யும் போது சுகாதார நடைமுறைகளை கடைபிடிக்க நான் என்னை ஒழுங்குபடுத்த வேண்டும் என்று  வோங் கூறினார்.

மாநில தலைநகரில் பந்தர் சியராவில் வசிக்கும் வோங், தனது பூக்கடை மனைவியும் தனது கடையை இயக்க முடியவில்லை என்று கூறினார்.

இந்த ஆண்டு தொடக்கத்தில் தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டதைப் போலவே இ-ஹெயிலிங் ஓட்டுநர்களுக்கும் அரசாங்கம் மற்றொரு சுற்று நிதி உதவியை வழங்கும் என்று நம்புவதாக அவர் கூறினார்.

மே மாதத்தில் நான் ஒரு முறை RM500 உதவியைப் பெற்றேன். ஆனால் தொற்றுநோய் தொடர்கிறது மற்றும் சபா மீண்டும் பாதிக்கப்படுவதால், இந்த சமீபத்திய அலையை நாங்கள் சவாரி செய்யும்போது, ​​அரசாங்கம் மீண்டும் RM500 அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட உதவிகளை வழங்கும் என்று நான் நம்புகிறேன்  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here