மக்களுக்கு ‘பாதுகாப்பு வலைகள்’ அமைந்திருக்கிறது பட்ஜெட் 2021: தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனம் பாராட்டு

கோலாலம்பூர்: கோவிட் -19 தொற்றுநோய் எவ்வாறு வாழ்க்கையையும் வாழ்வாதாரத்தையும் சீர்குலைத்துள்ளது என்பதைக் கருத்தில் கொண்டு 2021 பட்ஜெட் மக்கள் மையமாக உள்ளது என்று ஒரு அரசு சாரா அமைப்பு தெரிவித்துள்ளது.

பாலியல் பலாத்காரத்திற்கு எதிரான மலேசியர்கள், தாக்குதல் மற்றும் வழிப்பறி திருட்டு (மாரா) நிறுவனர் டேவ் அவ்ரான், டிஜிட்டல் உள்ளிட்ட பொருளாதாரங்களை மேம்படுத்துவதன் மூலம் தொற்றுநோயால், குறிப்பாக பி 40 குழுவால் பொருளாதார ரீதியாக பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு உதவ பட்ஜெட் 2021 பல சமூக “பாதுகாப்பு வலை” முயற்சிகளை வகுக்கிறது.

2021 பட்ஜெட்டின் சமூக மற்றும் சமூக அம்சங்களையும் மரா பாராட்டியது. வீட்டு வன்முறையால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு தங்குமிடம் கட்டுவதற்கான 21 மில்லியன் ஒதுக்கீடு என்பது  உண்மையில் மிகவும் அவசியம். இரண்டாவதாக, உள்ளூர்வாசிகள், முதியவர்கள், ஊனமுற்றோர், முன்னாள் கைதிகள் மற்றும் மீட்கப்பட்ட போதைப்பொருட்களை வேலைக்கு அமர்த்துவதற்கான ஊக்கத்தொகைகளும் மிகவும் சாதகமான நடவடிக்கைகளாகும்  சனிக்கிழமை (நவம்பர் 7) கூறினார்.

பட்ஜெட் 2021 வேலை தேடுபவர்களுக்கு புதிய வாய்ப்புகளை உருவாக்குவதையும், தனியார் துறை மற்றும் அரசாங்கத்துடன் இணைந்த நிறுவனங்களையும் இதேபோல் செய்ய ஊக்குவிப்பதையும் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது என்றார்.

ஊனமுற்றோர், பணிநீக்கம் செய்யப்பட்ட தொழிலாளர்கள், ஒற்றை தாய்மார்கள் மற்றும் வேலையில்லாத நீண்ட கால வேலை வாய்ப்புகளை ஊக்குவிப்பதற்காக முதலாளிகளுக்கு இப்போது 20% ஊக்கத்தொகை வழங்கப்படுகிறது.

வெளிநாட்டுத் தொழிலாளர்களை, குறிப்பாக கட்டுமானம் மற்றும் தோட்டங்களை பெரிதும் நம்பியுள்ள தொழில்கள் இப்போது மாத சம்பளத்தில் 60% ஊக்கத்தொகையை வழங்குகின்றன – 40% முதலாளிகளுக்கு நேரடியாகவும், 20% உள்ளூர் தொழிலாளர்களுக்கு பதிலாக வெளிநாட்டு தொழிலாளருக்கு மாற்றாகவும் உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

சொக்சோவின் கீழ் பெஞ்சனா கெர்ஜயா திட்டத்தைத் தொடர  2 பில்லியன் ஒதுக்கீடு செய்யப்பட்டுள்ளது. இது 250,000 வேலை தேடுபவர்களுக்கு உதவும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது அவ்ரான் கூறினார்.

பெஞ்சனா கெர்ஜயாவின் கீழ் பணியமர்த்தப்பட்ட தொழிலாளர்களுக்கு, முதலாளிகளால் கோரக்கூடிய பயிற்சியின் அதிகபட்ச செலவு RM4,000 இலிருந்து RM7,000 ஆக உயர்த்தப்பட்டுள்ளது. எனவே, இந்த ஊழியர்கள் இப்போது உயர் திறன்கள் அல்லது தொழில்முறை சான்றிதழ் திட்டத்திற்கு உட்படுத்தப்படலாம்.

கூடுதலாக, நீங்கள் ஒரு வயதான நபர், ஒரு முன்னாள் கைதி அல்லது ஒரு முன்னாள் போதைப் பழக்கத்திற்கு அடிமையானவர் எனில், உங்களுக்கு கூடுதல் வரி குறைப்பு வழங்கப்படுகிறது  என்று அவர் கூறினார்.

முன்னாள் கைதிகளுக்கு தொழிற்பயிற்சி பெறுவதற்கான  20 மில்லியன் ஒதுக்கீடு வரவேற்கப்படுகிறது, மேலும் ஒரு தேசிய வேலைவாய்ப்பு கவுன்சில் அதிக வேலைவாய்ப்புகளை உருவாக்குவதற்கும் தொழிலாளர்களின் திறன்களையும் பயிற்சியையும் அதிகரிக்க செயல்படுகிறது.

“மைஸ்டெப்” என அழைக்கப்படும் குறுகிய கால வேலைவாய்ப்பு திட்டத்தில் 700 மில்லியன் ஒதுக்கீடு உள்ளது. இது 50,000 ஒப்பந்த அடிப்படையிலான வேலைகளை வழங்குகிறது என்று அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், 2021 ஆம் ஆண்டு வரவுசெலவுத் திட்டத்தில் குறிப்பிடப்படாதது பாதுகாப்பு மற்றும் காவல்துறையினர் பயன்படுத்தும் வீட்டுவசதி, சம்பளம் மற்றும் உபகரணங்கள் என்று அவ்ரான் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here