0.01 விழுக்காட்டு அரசு ஊழியர்கள் மட்டுமே ஊழல் குறித்து புகார் அளிக்க முன்வருகின்றனர்

PUTRAJAYA, 8 Dis -- Timbalan Ketua Pesuruhjaya (Pencegahan) SPRM Datuk Seri Shamshun Baharin Mohd Jamil pada temu bual eksklusif bersama Pertubuhan Berita Nasional Malaysia (Bernama) di Ibu Pejabat Suruhanjaya Pencegahan Rasuah Malaysia (SPRM), Putrajaya, baru-baru ini. 
SPRM mendedahkan hanya 0.01 peratus daripada 1.6 juta penjawat awam berani tampil melaporkan perbuatan rasuah dalam jabatan dan agensi masing-masing. 
Shamshun berkata angka tersebut masih rendah dalam usaha sifar rasuah dalam perkhidmatan awam. 
Menurutnya, walaupun adanya insentif yang disediakan kepada para penjawat awam yang melaporkan kes rasuah namun data suruhanjaya itu menunjukkan hanya seramai 343 penjawat awam tampil memberi maklumat antara tahun 2012 hingga tahun lepas.
 -- fotoBERNAMA (2020) HAK CIPTA TERELIHARA

புத்ராஜயா:  மலேசியாவில் உள்ள 1.6 மில்லியன் அரசு ஊழியர்களில் சுமார் 0.01% மட்டுமே அந்தந்த துறைகள் மற்றும் நிறுவனங்களில் ஊழல் நடவடிக்கைகள் குறித்து புகாரளிக்க தைரியமாக உள்ளனர் என்று டத்தோ ஶ்ரீ  ஷம்ஷுன் பஹரின்  முகமது  ஜாமில் தெரிவித்தார்.

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்.ஏ.சி.சி) துணை தலைமை ஆணையர் (தடுப்பு) பல்வேறு சலுகைகள் வழங்கப்பட்ட போதிலும் இந்த எண்ணிக்கை இன்னும் குறைவாகவே உள்ளது என்றார்.

MACC இன் தரவுகளின் அடிப்படையில், 2012 முதல் கடந்த ஆண்டு வரை 343 அரசு ஊழியர்கள் மட்டுமே ஊழல் நடவடிக்கைகள் குறித்த தகவல்களை வழங்க முன்வந்ததாக அவர் கூறினார்.

அரசு ஊழியர்கள் லஞ்சம் வாங்குவது ஒரு குற்றம் என்பதை புரிந்து கொள்ள வேண்டும். அவர்களுக்கு லஞ்சம் வழங்கப்பட்டால் அவர்கள் புகாரளிக்க வேண்டும். நடவடிக்கை எடுக்க முடியும்.

அவ்வாறு செய்வதன் மூலம், அவர்கள் (அரசு ஊழியர்கள்) அரசு ஊழியர்களுடன் சமாளிக்க வேண்டியவர்கள் முறையான விதிமுறைகள் மற்றும் நடைமுறைகளை பின்பற்றாமல் விண்ணப்பங்களுக்கான ஒப்புதல்களைப் பெறுவது போன்ற உதவிகளையும் சலுகைகளையும் கோருவதைத் தடுக்க உதவலாம்.

இது அரசு ஊழியர்களிடையே ஒரு கலாச்சாரமாக இருக்க வேண்டும், எந்தவொரு ஊழல் நடைமுறைகள் பற்றிய அறிக்கைகளையும் அளிக்க வேண்டும், ஏனெனில் இது அரசாங்க சேவையில் ஊழல் மற்றும் அதிகார துஷ்பிரயோகத்தை அகற்றும் என்று அவர் பெர்னாமாவிடம் ஒரு பிரத்யேக பேட்டியில் கூறினார்.

லஞ்சம் குறித்து புகார் அளிக்கும் அரசு ஊழியர்களை அங்கீகரிப்பதற்கான வழிகாட்டுதல்கள் குறித்து 2011 ஆம் ஆண்டில் அரசாங்கத்தின் தலைமைச் செயலாளர் அலுவலகம் வெளியிட்ட கடிதத்தை ஷம்ஷுன் மேற்கோள் காட்டி, அவ்வாறு செய்யும் அரசு ஊழியர்கள் ஊக்கத்தொகையாக வழங்கப்படும் அதே லஞ்சத்தை பெறுவார்கள் என்று கூறியது.

343 அரசு ஊழியர்களுக்கு கடந்த ஆண்டு இறுதி வரை தங்கள் துறைகள் மற்றும் முகவர் நிலையங்களில் ஊழல் தொடர்பான அறிக்கைகளை வழங்கியதற்காக MACC சுமார் 600,000 வெள்ளியை ஊக்கத்தொகையாக வழங்கியது என்றார்.

லஞ்சம் பரிவர்த்தனைகள் குறித்து புகாரளிப்பது அரசு ஊழியர்களின் கடமையாகும். அவ்வாறு செய்யத் தவறியவர்கள் MACC சட்டம் 2009 இன் பிரிவு 25 ன் கீழ் நடவடிக்கைகளை எதிர்கொள்ள நேரிடும், இது RM100,000 வரை அபராதம் அல்லது 10 வருடங்களுக்கு மிகாமல் சிறைத்தண்டனை அல்லது இருவரும் குற்றவாளிகள் எனில் வழங்கப்படும்.

டிசம்பர் 2 ம் தேதி கோலாலம்பூர் செஷன்ஸ் நீதிமன்றத்தால் RM1,500 முதல் RM2,000 வரை அபராதம் விதிக்கப்பட்ட நிதி அமைச்சின் ஐந்து ஊழியர்கள் சம்பந்தப்பட்ட முதல் வழக்காகும்.

லஞ்சம் குறித்து புகாரளிக்கத் தவறியதும் நடவடிக்கைக்கு உட்பட்டது. இதுபோன்ற ஒரு சட்டம் உள்ளது, இது அரசு ஊழியர்கள் மற்றும் பொதுமக்களின் கண்களைத் திறந்து அதிக உணர்திறன் கொண்டவர்களாகவும், அவர்களைச் சுற்றி நடக்கும் ஊழல் வழக்குகள் குறித்து புகாரினை அளிக்க முன்வரவும்  என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

ஊழல் இல்லாத சமுதாயத்தை கட்டியெழுப்ப ஊழல் வழக்குகளைப் புகாரளிக்கும் ஊழியர்கள் அல்லது அதிகாரிகளுக்கு ஆதரவையும் பாதுகாப்பையும் வழங்குவதன் மூலம் துறைகள் மற்றும் முகவர் நிறுவனங்கள் பங்கு வகிக்க வேண்டியதன் அவசியத்தை அவர் வெளிப்படுத்தினார்.

விசில்ப்ளோவர் பாதுகாப்பு சட்டம் 2010 மற்றும் சாட்சி பாதுகாப்பு சட்டம் 2009 இன் கீழ் ஊழல் குறித்த தகவல்களை வழங்கியவர்களை MACC பாதுகாக்கும் என்று அவர் உறுதியளித்தார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here