ரோஸ்மாவின் வழக்கு மற்றொரு நீதிபதிக்கு மாற்றப்படுகிறதா?

கோலாலம்பூர் (பெர்னாமா): டத்தின் ஶ்ரீ  ரோஸ்மா மன்சோரின் பணமோசடி மற்றும் RM7,097,750 சம்பந்தப்பட்ட வரி ஏய்ப்பு வழக்குக்கு தலைமை தாங்கும் உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி, இந்த விசாரணையை மற்றொரு நீதிபதிக்கு மாற்றுமாறு பரிந்துரைத்துள்ளார்.

சரவாக் கிராமப்புற பள்ளிகளுக்கான சோலார் ஹைப்ரிட் திட்டம் சம்பந்தப்பட்ட ரோஸ்மாவின் ஊழல் வழக்கு குறித்து துணை அரசு வக்கீல் (டிபிபி) போ யி டின் நீதிமன்றத்தை புதுப்பித்த பின்னர் நீதிபதி மொஹமட் ஜெய்னி மஸ்லான் இந்த ஆலோசனையை வழங்கினார். இது வழக்கு தொடரப்பட்ட பின்னர் அடுத்த ஆண்டு பிப்ரவரி 10 ஆம் தேதி வாய்வழி சமர்ப்பிப்புகளுக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. டிசம்பர் 11 அன்று அதன் வழக்கு நடத்தப்படும்.

இரண்டு வழக்குகளுக்கும் தலைமை தாங்கும் நீதிபதி ஜெய்னி, ஆரம்பத்தில் ரோஸ்மாவின் பண மோசடி மற்றும் வரி ஏய்ப்பு விசாரணையை தனது ஊழல் வழக்கு முடிந்ததும் தொடங்க முடிவு செய்திருந்தார்.

நீதிபதி ஜெய்னி: நீங்கள் முன்னர் தொடர அதிக ஆர்வமாக இருந்தால், இந்த வழக்கை (மற்றொரு வழக்கை) கேட்க மற்றொரு நீதிபதியைப் பெறுவதற்கான எண்ணங்களை நீங்கள் கொடுக்கவில்லையா?

போ: நான் மூத்த டிபிபிக்களை அணுக வேண்டும்.

நீதிபதி ஜெய்னி: (நீங்கள்) அதைப் பற்றி சிந்திக்க வேண்டும். இல்லையெனில், இந்த நீதிமன்றத்தை (விசாரணையை) பராமரிப்பது நல்லது. எனவே, உங்கள் விவாதம் நிலுவையில் உள்ள அடுத்த வழக்கு பிப்ரவரி 25 அன்று மற்றொரு வழக்கு நிர்வாகத்தை சரிசெய்வோம்.

போ: சரி, நான் அதை டத்தோ ஶ்ரீ  (மூத்த டிபிபி டத்தோ ஶ்ரீ  கோபால் ஸ்ரீ ராம்) உடன் விவாதிப்பேன்.

69 வயதான ரோஸ்மா, அவரது வழக்கறிஞர் டத்தோ கீதன் ராம் வின்சென்ட் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினார்.

அக்டோபர் 4,2018 அன்று, முன்னாள் பிரதமர் டத்தோ ஶ்ரீ  நஜிப் ரசாக் 12 பண மோசடி, RM7,097,750, மற்றும் உள்நாட்டு வருவாய் வாரியத்திற்கு (எல்.எச்.டி.என்) தனது வருமானத்தை அறிவிக்கத் தவறியதற்காக ஐந்து எண்ணிக்கையிலான பணப்பரிமாற்றங்களுக்கு குற்றவாளி அல்ல என்று வாதிட்டார்.

டிசம்பர் 4, 2013 மற்றும் ஜூன் 8, 2017 க்கு இடையில் இங்குள்ள அஃபின் வங்கி பெர்ஹாட், பங்கூனான் கித்தா அஸ்லி கிளை, ஜாலான் அம்பாங் மற்றும் மே 1,2014 க்கு இடையில் இங்குள்ள கொம்ப்ளெக்ஸ் பங்கூனன் கெராஜான், ஜாலான் துவாங்கு அப்துல் ஹலீம் ஆகிய இடங்களில் எல்.எச்.டி.என் அலுவலகத்தில் இந்த குற்றங்கள் செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

பணமோசடி மீதான குற்றச்சாட்டுகள் பணமோசடி தடுப்பு, பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதியளிப்பு மற்றும் சட்டவிரோத செயல்கள் சட்டம் 2001 இன் வருமானம் பிரிவு 4 (1) (அ) இன் கீழ் வடிவமைக்கப்பட்டன. அதே சட்டத்தின் பிரிவு 4 (1) இன் கீழ் தண்டனைக்குரியது. 15 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கை அல்லது ஆர்.எம் 5 மில் ஆகியவற்றின் வருமானத்தின் தொகை அல்லது மதிப்பை விட ஐந்து மடங்கு குறையாத அபராதம், எது அதிகமாக இருந்தாலும், குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் வழங்க வகைவகுக்கும்.

வருமான வரிச் சட்டம் 1967 இன் பிரிவு 77 (1) இன் கீழ் செய்யப்பட்ட வரி ஏய்ப்புக்கான குற்றச்சாட்டுகள், 2013 முதல் 2017 வரையிலான மதிப்பீட்டு ஆண்டிற்கான தனது வருமானத்தின் வருவாயை எல்.எச்.டி.என் இயக்குநர் ஜெனரலுக்கு ஏப்ரல் 30,2014,2015,2016 அன்று அல்லது அதற்கு முன் வழங்க வேண்டும். 2017 மற்றும் 2018 சட்டத்தின் 112 வது பிரிவுக்கு மாறாக நியாயமான காரணமின்றி. – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here