டத்தோ ஶ்ரீ தெங்கு அட்னான் தெங்கு மன்சோருக்கு 12 மாத சிறை மற்றும் 2 மில்லியன் அபராதம்

கோலாலம்பூர்: டத்தோ ஶ்ரீ தெங்கு அட்னான் தெங்கு மன்சோர் (படம்) தனது 2 மில்லியன் ஊழல் வழக்கில் குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்டதையடுத்து அவருக்கு 12 மாத சிறைத்தண்டனையும், 2 மில்லியன் அபராதம் செலுத்துமாறு உயர் நீதிமன்றமும் அபராதம் விதித்துள்ளது.

நீதிபதி மொஹமட் ஜெய்னி மஸ்லான், தனது தண்டனையில், முந்தைய வழக்குகளில் முன்னுரிமையைப் பின்பற்ற விரும்புவதாகக் கூறினார். மேலும் முன்னாள் சிலாங்கூர் மந்திரி பெசார், டாக்டர் மொஹமட் கிர் தோயோவின் ஊழல் வழக்கை மேற்கோள் காட்டி ஒரு வருடம் சிறையில் அடைக்கப்பட்டார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்டவருக்கு 12 மாத சிறைத்தண்டனையும் 2 மில்லியன் அபராதமும் விதிக்கப்பட்டுள்ளது. எந்தவொரு இயல்புநிலையும், அவர் இன்னும் ஆறு மாதங்கள் பணியாற்ற வேண்டியிருக்கும். தண்டனை தீர்ப்பளிக்கப்பட்ட நாளிலிருந்து இயக்கப்பட வேண்டும் என்று அவர் திங்களன்று (டிசம்பர் 21) கூறினார்.

ஒரு குற்றத்திற்கு தண்டனை பெற்ற முதல் உயர்மட்ட அரசு ஊழியர் மற்றும் அரசியல்வாதி தெங்கு அட்னான் அல்ல என்று நீதிபதி குறிப்பிட்டார்.

மற்றவர்கள் இருந்திருக்கிறார்கள், எல்லோரும் சட்டத்தின் முன் சமம். அவர் பல ஆண்டுகளாக நாட்டிற்கு சேவை செய்துள்ளார் என்பதில் எனக்கு சந்தேகம் இல்லை. ஆனால் தண்டனை குற்றத்தை பிரதிபலிக்க வேண்டும். மற்றவர்களுக்கு தடையாக இருக்க வேண்டும் என்று நீதிபதி ஜெய்னி கூறினார்.

தெங்கு அட்னானின் வழக்கறிஞர் டத்தோ டான் ஹாக் சுவான் இரண்டு தண்டனைகளிலும் குறைந்தபட்ச தண்டனை வழங்க  வேண்டும் என்று கேட்டார். இது நீதிபதியால் அனுமதிக்கப்பட்டது.

முன்னதாக, டான் தனது வாடிக்கையாளர் முதல் முறையாக குற்றவாளி என்று சமர்ப்பித்தார். மேலும் தேசத்திற்கு குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கினார். அவர் அமைச்சரவை மற்றும் நாடாளுமன்றத்தில் 17 ஆண்டுகள் பணியாற்றியுள்ளார்.

புத்ராஜெயா நாடாளுமன்ற என்ற பதவியை தனது கட்சிக்காரரை தக்க வைத்துக் கொள்வதற்காக காவலில் வைக்க தண்டனை விதிக்கக் கூடாது, ஆனால் 2,000 வெள்ளிக்கும் குறைவான அபராதம் விதிக்க வேண்டும் என்று டான் நீதிமன்றத்தை கேட்டுக்கொண்டார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் தனது நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பதவியில் இருந்து தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டால் தற்போதைய அரசாங்கம் பாதிக்கப்படும் நாடாளுமன்றத்தில் மெலிதான பெரும்பான்மையை நீதிமன்றம் பரிசீலிக்க வேண்டும் என்றார். நாட்டின் அரசியல் வளர்ச்சியில் நீதிமன்றம் அக்கறை செலுத்த வேண்டுமா என்று நீதிபதி ஜெய்னி பின்னர் வழக்கறிஞரிடம் கேட்டார்.

இந்த வழக்கில் நீதிமன்றத்தின் கண்டுபிடிப்புகளின் நோக்கத்திற்காக, அரசியல் வளர்ச்சி என்பது ஒரு கவலையாக இருக்கக்கூடாது. ஆனால் தண்டனை விதிக்கும் நோக்கத்திற்காக, நீதிமன்றத்தின் முடிவு ஒரு விளைவை ஏற்படுத்தும் என்று டான் பதிலளித்தார்.

நீதிமன்றம் நீதித்துறை அறிவிப்பை எடுக்க முடியும். இது நீதிமன்றம் கருத்தில் கொள்ளக்கூடிய ஒரு காரணி என்று நாங்கள் கூறுகிறோம். இதன் விளைவு தனிமையில் இல்லை. ஆனால் மற்றவர்களுடன் ஒட்டுமொத்தமாக இருக்கிறது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

தனது வாடிக்கையாளருக்கு உயர் இரத்த அழுத்தம் மற்றும் நீண்ட காலமாக மருந்துகளில் இருப்பதாகவும் டான் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார். எந்தவிதமான காவலும் இல்லை என்று நீதி கருணை காட்ட வேண்டும் என்று நாங்கள் மன்றாடுகிறோம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், துணை அரசு வக்கீல் ஜூலியா இப்ராஹிம் ஆட்சேபனை தெரிவித்ததோடு, இந்த வழக்கில் பாதுகாப்பு கோரிய தண்டனை பொருத்தமற்றது என்று கூறினார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்டவரின் சொந்த வார்த்தைகளில், 2 மில்லியன்  அவருக்கு பாக்கெட் பணம் மட்டுமே. மற்றவர்கள் அதை மீண்டும் செய்யக்கூடாது என்பதற்காக இந்த தண்டனை தடுக்கப்பட வேண்டும்.

நீதிபதி ஜெய்னி பின்னர் அபராதத்திற்கு பொருத்தமான தொகை எது என்று அரசு தரப்பு கேட்டார், மேலும் டிபிபி ஜூலியா “அவர் மீது சுமத்தப்பட்ட தொகையை விடக் குறைவாக இல்லை” என்று கூறினார்.

டான் தனது வாடிக்கையாளரின் வயது மற்றும் உடல்நலம் தான் அவரை மிகவும் கவலைப்படுவதோடு காவலில் வைக்கக் கூடாது என்று நீதிமன்றத்தை கேட்டுக்கொள்வதற்கான எனது முக்கிய காரணம்  அவரின் பதவிக்காக  அல்ல. அது அவருடைய வயது மற்றும் உடல்நலம் என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here