இந்தோனேசிய தேசியக் கீத அவமதிப்பு – 3 பேர் கைது

கோலாலம்பூர்: இந்தோனேசிய தேசிய கீதத்தை அவமதித்ததற்காக இந்தோனேசிய ஆடவரும் அவரது மகனும் லஹாட் டத்து என்ற இடத்தில் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

கூட்டரசு பிரதேச சிஐடி இயக்குனர்  டத்தோ ஹுசிர் முகமட் (படம்) தனது 40 வயதில் உள்ள நபர் தனது மகனுடன் லஹாட் டத்துவில் டிசம்பர் 28 அன்று போலீசாரால் கைது செய்யப்பட்டார்.

இந்தோனேசிய தேசிய கீதத்தை அவமதித்ததற்காக மை ஆசியான் மற்றும் ஆசியான் சேனல் ஐடி சேனல்களின் யூடியூப் கணக்கு உரிமையாளர்களுக்கு எதிராக அறிக்கை கிடைத்ததை தொடர்ந்து காவல் துறையினர் நடவடிக்கை மேற்கொண்டனர்.

இரு கணக்குகளிலும் உள்ள வீடியோக்கள் அகற்றப்பட்டுள்ளன. ஆனால் பல சமூக ஊடக பயன்பாடுகளில் பதிவேற்றப்பட்டுள்ளன. இதன் விளைவாக இரு நாடுகளிலும் எதிர்மறையான எதிர்வினைகள் ஏற்பட்டன என்று அவர் சனிக்கிழமை (ஜனவரி 2) கூறினார்.

புக்கிட் அமான் சிஐடி சிறப்பு புலனாய்வு பிரிவு தேசத் துரோகம் மற்றும் தாக்குதல் மற்றும் அச்சுறுத்தும் உள்ளடக்கங்களைப் பகிர்ந்து கொள்வதற்காக விசாரணைகள் மேற்கொள்ளப்படுகின்றன என்றார்.

லஹாட் டத்துவில் நடந்த இரண்டு கைதுகளைத் தவிர, இங்குள்ள காவல்துறையினருக்கும் இந்தோனேசியாவில் உள்ள எங்கள் சகாக்களுக்கும் இடையிலான ஒத்துழைப்பு இந்தோனேசியாவின் மேற்கு ஜாவாவின் சியான்ஜூரில் உள்ள ஒரு வீட்டில் டிசம்பர் 31 ஆம் தேதி இரவு 8 மணியளவில் இந்தோனேசிய மாணவரை கைது செய்ய வழிவகுத்தது.

மாற்றப்பட்ட பாடல்களுடன் வீடியோவை உருவாக்குவதில் மாணவர் ஈடுபட்டிருப்பதாக நம்பப்பட்டது என்று அவர் கூறினார். மேலும் வீடியோ எடிட்டிங் மற்றும் பரப்புவதில் பயன்படுத்தப்படுவதாக நம்பப்படும் மொபைல் போன், சிம் கார்டு மற்றும் கணினி ஆகியவை பறிமுதல் செய்யப்பட்டன. சந்தேக நபரின் அடையாளம் இதுவரை வெளியிடப்படவில்லை என்றார்.

பொதுமக்கள் சிறந்த சமூக ஊடக பயனர்களாக இருக்க வேண்டும் என்றும், இந்த தளங்களை கவலையை ஏற்படுத்தவும், தேசிய நல்லிணக்கத்தை அச்சுறுத்தவும் பயன்படுத்த வேண்டாம் என்றும் நாங்கள் கேட்டுக்கொள்கிறோம்.

இரு நாடுகளுக்கும் இடையில் பதட்டங்கள் மற்றும் ஆத்திரமூட்டல்களுக்கு வழிவகுக்கும் ஒரு தீங்கு விளைவிக்காத சூழ்நிலையை உருவாக்க வேண்டுமென்றே முயற்சிக்கும் எந்தவொரு நபருக்கும் எதிராக சமரசம் இல்லாமல் கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்க முடியும்  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here