அவசர கால பிரகடனம் தேவையா? எதிர்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் வருத்தம்

பெட்டாலிங் ஜெயா: கோவிட் -19 தொற்றுநோயைக் கட்டுப்படுத்துவதையும், அரசியல்வாதிக்கு இடைநிறுத்தப்படுவதையும் நோக்கமாகக் கொண்ட அவசரகால பிரகடனத்தின் அவசியம் குறித்து பல எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் கேள்வி எழுப்பியுள்ளனர்.

கடந்த ஆண்டு மார்ச் மாதம் இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு ஒழுங்கை (எம்.சி.ஓ) அமல்படுத்தியதிலிருந்து மந்தமான பொருளாதார நடவடிக்கைகளைக் கண்ட கோவிட் -19 வீழ்ச்சியிலிருந்து வணிகங்கள் மீளத் தொடங்கியுள்ளதால், அவசரகாலத்தின் அவசியத்தை இந்த நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் கேள்வி எழுப்பினர்.

கிள்ளான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  சார்லஸ் சந்தியாகோ ஐரோப்பிய ஒன்றிய-மலேசியா சேம்பர் ஆஃப் காமர்ஸ் அண்ட் இண்டஸ்ட்ரி தலைமை செயல்முறை அதிகாரி ஸ்வென் ஷ்னீடரை மேற்கோள் காட்டி, மலேசியாவைப் பற்றி பல கவலைகள் ஒரு முதலீட்டு இடமாக இருப்பதாகக் குறிப்பிட்டார்.

மொத்த வர்த்தக பூட்டு நாட்டின் பொருளாதாரம் வீழ்ச்சியடையும் என்று அனைத்துலக வணிக அறை தலைவர் முன்னர் எச்சரித்தார்.

எனவே பொருளாதாரத்தை மீளுருவாக்கம் செய்வதை நியாயப்படுத்த டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் அவசரநிலையைப் பயன்படுத்துகிறார் என்பது முரண்பாடு என்று அவர் கூறினார். வேலை மற்றும் வணிக இழப்புகள் அதிகரிப்பதாக  சந்தியாகோ எச்சரித்தார். இது நாட்டை மேலும் பொருளாதார சிக்கலில் ஆழ்த்தக்கூடும்.

இதேபோன்ற உணர்வுகளை வெளிப்படுத்திய செகாம்புட் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஹன்னா யோ, ஜனவரி 5 ஆம் தேதி கோவிட் -19 ஐ அரசாங்கத்துடன் சமாளிப்பதாக பல எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் ஏற்கனெவே உறுதியளித்துள்ளனர் என்றார்.

2020 முதல் போராடி, 2021 ஆம் ஆண்டில் அவசரகாலத்தின் தொடக்கத்தில் நுழைந்த ஒவ்வொரு வணிக உரிமையாளருக்கும் எனது இதயம் உடைகிறது  என்று யோ மேலும் கூறினார்.

எம்.சி.ஓ மற்றும் அவசர காலங்களில் மக்களின் பொருளாதார நலனைப் பாதுகாக்கும் திட்டங்கள் அரசாங்கத்திடம் இருக்க வேண்டும் என்று மூவார்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சையத் சாடிக் சையத் அப்துல் ரஹ்மான் கூறினார். மக்களுக்கு பண உதவி மற்றும் கடன் தடை வழங்கல் ஆகியவை இதில் அடங்கும் என்றார்.

மலேசியர்களை அரசாங்கத்தின் பொருளாதார பாதுகாப்பு இல்லாமல் தொடர அனுமதிக்க எந்தவிதமான காரணமும் இல்லை என்று அவர் கூறினார். அவசரநிலைக்கு தனது எதிர்ப்பை அறிவித்த சையத் சாடிக், நாட்டை நிர்வகிப்பதில் எதிர்க்கட்சியை அரசாங்கம் சேர்க்க வேண்டும் என்றார். மக்களின் கவலைகளை அரசாங்கத்தால் விரைவாக தீர்க்க முடியும் என்று நான் நம்புகிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோயைக் கட்டுப்படுத்துவதற்கான ஒரு செயலூக்கமான நடவடிக்கையாக செவ்வாய்க்கிழமை (ஜனவரி 12) முதல் ஆகஸ்ட் 1 வரை நாடு தழுவிய அவசரகால நிலை அமல்படுத்தப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here