ஒவ்வொரு ஆண்டும் நோயாளிகளால் பயன்படுத்தப்படாத மில்லியன் கணக்கான ரிங்கிட் மதிப்புள்ள மருந்துகள்

கோலாலம்பூர் (பெர்னாமா): 2018 ஆம் ஆண்டில், ஒரு உள்ளூர் பிரபலம்  சில மருந்துகளை  குப்பைத் தொட்டியில் கொட்டிய புகைப்படத்தை வெளியிட்டிருந்தது.

அவர் பாதிக்கப்பட்டுள்ள ஒரு வியாதிக்காக மருத்துவமனையின் மருத்துவரால் அவருக்கு மருந்துகள் பரிந்துரைக்கப்பட்டன, அவற்றை குப்பைத் தொட்டியில் எறிவது மட்டுமல்லாமல், அவர் அவ்வாறு செய்யும் புகைப்படத்தையும் தனது சமூக ஊடக கணக்கில் வெளியிடுவதற்கான தைரியம் அவருக்கு இருந்தது.  நிச்சயமாக, பொறுப்பற்றவர் என்று அவரைக் கண்டித்த நெட்டிசன்களின் கோபத்தைப் பெற்றது.

ஒரு நோயாளியின் புகைப்படங்களை ஒரு அரசு கிளினிக்கிற்கு திருப்பி அனுப்பிய நோயாளியின் புகைப்படத்தைப் பகிர்ந்து கொண்ட ஒரு சுகாதார ஊழியரால் இவ்வளவு காலத்திற்கு முன்பு பேஸ்புக்கில் சிறப்பிக்கப்பட்ட மற்றொரு வழக்கு இருந்தது.

மேற்கண்ட நிகழ்வுகள் பனிப்பாறையின் முனை மட்டுமே. ஒவ்வொரு ஆண்டும், அரசாங்க சுகாதார வசதிகளால் விநியோகிக்கப்படும் பல்லாயிரக்கணக்கான ரிங்கிட் மதிப்புள்ள மருந்துகள் நோயாளிகளால் பயன்படுத்தப்படாமல் உள்ளன, அவை குப்பைத் தொட்டியில் கொட்டப்படுகின்றன அல்லது அவற்றை மருத்துவமனை அல்லது மருத்துவமனைக்குத் திருப்பி விடுகின்றன.

பொது சுகாதார சேவைகள் அரசாங்கத்தால் பெரிதும் மானியமாக வழங்கப்படுவதால், மலேசியர்கள் ஒரு மருத்துவ அதிகாரியைப் பார்க்க RM1 அல்லது எந்தவொரு அரசாங்க சுகாதார நிலையத்திலும் ஒரு நிபுணரைப் பார்க்க RM5 ஐ மட்டுமே செலுத்த வேண்டும். அவர்களுக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்ட மருந்துகளை உள்ளடக்கிய கட்டணங்கள்.

எவ்வாறாயினும், குறைந்த கட்டணங்கள் நோயாளிகள் பொறுப்பற்ற முறையில் செயல்படுவதை தவிர்க்கவும் முடியாது. ஏனெனில் அவர்கள் வீணடிக்கும் மருந்துகள் இன்னும் தகுதியான வழக்குகளுக்கு வழங்கப்பட்டிருக்கலாம்.

ஒவ்வொரு ஆண்டும் நோயாளிகளால் பயன்படுத்தப்படாத அல்லது நிராகரிக்கப்படும் அரசாங்க மருந்துகளின் அளவு மற்றும் செலவு குறித்த உத்தியோகபூர்வ புள்ளிவிவரங்களைப் பெற பெர்னாமாவின் முயற்சிகள் தோல்வியடைந்தன.

தொடர்பு கொண்ட மருந்து அமைப்புகள் மற்றும் உடல்நலம் தொடர்பான அரசு சாரா நிறுவனங்களும் புள்ளிவிவரங்களை வழங்க தயங்கின. ஆனால் பயன்படுத்தப்படாத அரசாங்கத்தால் பரிந்துரைக்கப்பட்ட மருந்துகளின் மதிப்பிடப்பட்ட மதிப்பு ஒவ்வொரு ஆண்டும் பல்லாயிரக்கணக்கான ரிங்கிட்டுகளில் இயங்குவதை ஒப்புக்கொண்டது.

மருத்துவமனை கோலாலம்பூர் (எச்.கே.எல்) மருந்தாளர் இஷ்மா முஸ்பிரா நசாரி கருத்துப்படி, எச்.கே.எல் இன் மருந்தகத்திற்கு அதன் வெளிநோயாளர் பிரிவில் பொதுவாக திரும்பப் பயன்படுத்தப்படாத மருந்துகள் உயர் இரத்த அழுத்தம், நீரிழிவு, சிறுநீர் பாதை நோய்த்தொற்று மற்றும் மலச்சிக்கல், அத்துடன் வலி நிவாரணி மருந்துகள் மற்றும் சுகாதார சப்ளிமெண்ட்ஸ் ஆகியவற்றுக்கு பரிந்துரைக்கப்படுகின்றன.

இந்த வகையில், ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு நோயாளி தேவைப்படும் அளவுக்கு அதிகமாக மருந்து வழங்கப்படுவதில் எந்த சந்தேகமும் இல்லை என்று அவர் சுட்டிக்காட்டினார். எச்.கே.எல் இன் மருந்தகம் நோயாளிகளுக்கு ஒரு மாத மருந்துகளை வழங்குவதன் மூலம் ஊழியர்களின் மருந்து இணக்கத்தை கண்காணிக்க உதவுகிறது.

எனவே, சரி, நோயாளி மருத்துவமனைக்கு அடுத்த வருகை வரும்போது அவர்களின் விநியோகத்தை தீர்ந்திருக்க வேண்டும். அவர்களிடம் “அதிகப்படியான” மருந்துகளை வைத்திருப்பது அவர்கள் மருத்துவரால் பரிந்துரைக்கப்பட்ட சிகிச்சை முறையைப் பின்பற்றவில்லை என்பதற்கான தெளிவான அறிகுறியாகும்.

அவர்களிடம் அதிகப்படியான மருந்துகள் இருப்பதைப் பற்றிய பிரச்சினை எழக்கூடாது, ஏனென்றால் மருந்தாளுநர் அவர்களுக்கு ஒரு மாதத்திற்குத் தேவையான சரியான அளவைக் கொடுப்பார். மருந்துகள் எதற்காக, எப்படி, எப்போது, அதை எடுத்துக் கொள்ளுங்கள்.

நோயாளிகளுக்கு ஒரே மருந்தின் இருப்பு வீட்டில் இருக்கிறதா என்று நாங்கள் கேட்கிறோம். பதில் ஆம் எனில், அவர்களுக்கு வழங்க வேண்டிய அளவை நாங்கள் சரிசெய்வோம் என்று அவர் கூறினார்.

எந்தவொரு மருந்து இணக்க சிக்கலும் கண்டறியப்பட்டால், சம்பந்தப்பட்ட நோயாளிக்கு, குறிப்பாக நாள்பட்ட நோய்களால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு, தங்கள் மருத்துவரால் பரிந்துரைக்கப்பட்ட மருந்துகளை எடுத்துக்கொள்வதன் முக்கியத்துவத்தைப் பற்றி மருந்தாளர் ஆலோசனை கூறுவார் என்று இஷ்மா முஸ்பிரா கூறினார்.

நோயாளிகளுக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்ட எந்தவொரு மருந்தும் பக்க விளைவுகளை ஏற்படுத்தினால் மருந்தாளுநருடன் கலந்துரையாடவும் இலவசம், மேலும் அவை மீண்டும் தங்கள் மருத்துவரிடம் பரிந்துரைக்கப்படும் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

மருந்துகள் மருத்துவமனைக்குத் திருப்பித் தரப்படுவதற்கான காரணங்கள், சிகிச்சை முறைகளில் மாற்றங்கள், மருத்துவர்களால் சிகிச்சையை நிறுத்துதல், நோயாளிகளால் சிகிச்சையைப் பின்பற்றாதது மற்றும் நோயாளிகளின் இறப்பு ஆகியவை அடங்கும் என்று இஷ்மா முஸ்பிரா கூறினார்.

சில சந்தர்ப்பங்களில், நோயாளிகள் அரசு மருத்துவமனை அல்லது கிளினிக்கில் மட்டுமல்லாமல் ஒரு தனியார் கிளினிக் அல்லது சமூக மருந்தகத்திலும் சிகிச்சை பெறும்போது அதிகப்படியான மருந்துகளை பெறுகின்றனர்.

இதற்கிடையில், சுகாதார அமைச்சகம் (MOH) நோயாளிகளிடையே மருந்துகளை உகந்த முறையில் பயன்படுத்துவதை உறுதி செய்வதற்கும் அதன் வசதிகளில் மருந்துகள் வீணாவதைக் குறைப்பதற்கும் நோயாளியின் சொந்த மருந்துகள் திட்டம் எனப்படும் ஒரு முயற்சியை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது.

2010 ஆம் ஆண்டில், MOH, உங்கள் மருந்துகள் திரும்புவதற்கான திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்தியது. நோயாளிகளுக்கு அவர்கள் பயன்படுத்தாத அல்லது அதிகப்படியான மருந்துகளை வீட்டிலேயே வைத்திருக்கும் அமைச்சகத்தால் பாதுகாப்பாக அகற்றுவதற்காக.

இதற்கிடையில், மலேசியாவின் மிகப்பெரிய உற்பத்தியாளரும் பொதுவான மருந்து தயாரிப்புகளின் சப்ளையருமான ஃபார்மானியாகா சென்.பெர்ஹாட் மருந்தாளுநராக இருக்கும் நோர்ஹானா நவாவி சூரி, அரசாங்க சுகாதார வசதிகளால் விநியோகிக்கப்படும் மருந்துகள் குறித்து சமூகத்தின் அக்கறையின்மைக்கு முக்கிய காரணம் மருந்துகளின் மதிப்பு குறித்த விழிப்புணர்வு இல்லாதது என்றார்.

தனியார் மருத்துவமனைகளில் சிகிச்சை பெறும் நோயாளிகளுக்கு ‘அதிகப்படியான’ மருந்துகள் குவிந்து வருவது குறைவான வழக்குகள் இருக்கலாம். இதற்கு காரணம் அவர்கள் அதிக கட்டணம் செலுத்த வேண்டியிருக்கும் (தனியார் சுகாதார சேவைகளுக்கு) மற்றும் அவர்களின் மருந்துகள் ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்தை மட்டுமே உள்ளடக்கும் என்றாள்.

பயன்படுத்தப்படாத மருந்துகள் மருத்துவமனைகள் மற்றும் கிளினிக்குகளுக்கு பிற நோயாளிகளுக்கு விநியோகிக்கப்படுவது குறித்த பொது அக்கறையின் பேரில், நோர்ஹானா அவர்களின் அச்சம் ஆதாரமற்றது. ஏனெனில் திரும்பிய அனைத்து மருந்துகளும் அவற்றின் பேக்கேஜிங் திறக்கப்படாவிட்டாலும் உடனடியாக அகற்றப்படும்.

ஏனென்றால், நோயாளி மருந்துகளை எங்கே சேமித்து வைத்தார் அல்லது அவை இன்னும் பாதுகாப்பாக இருக்கிறதா என்பது யாருக்கும் தெரியாது என்று அவர் கூறினார். ஃபார்மானியாகாவைப் பொறுத்தவரை, அகற்றுவதற்கான அனைத்து மருந்துகளும் அவற்றின் பேக்கேஜிங்கில் ஹாலோகிராம் சிக்கியிருக்கும் என்றும் மருந்துகள் அவற்றின் தயாரிப்புக்கு ஏற்ப பிரிக்கப்படும் – காப்ஸ்யூல்கள், மாத்திரைகள், திரவ மற்றும் கிரீம் / லோஷன்கள் / களிம்புகள் – மற்றும்  நிறுவனத்தால் நியமிக்கப்பட்ட சிறப்பு அகற்றல் தளத்திற்கு கொள்கலன்கள் அனுப்பப்படும்.

எங்கள் நிறுவனத்தால் உற்பத்தி செய்யப்படும் அல்லது விற்பனை செய்யப்படும் மருந்துகளை, அதன் காலாவதி தேதிகள் நிறுத்தப்பட்ட தயாரிப்புகளை நாங்கள் அப்புறப்படுத்த முடியாது. ஏனெனில் இது நிபுணர்களால் மட்டுமே செய்ய முடியும். ஏனெனில் ஒவ்வொரு மருந்திலும் ரசாயன பொருட்கள் இருப்பதால் அவை மக்கள் மற்றும் சுற்றுச்சூழலுக்கு பாதகமான விளைவுகளை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்று அவர் மேலும் கூறினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here