தைப்பூச விடுமுறை ரத்து ஏற்புடையதல்ல – பெளத்த ஆலோசனைக் குழு கருத்து

பெட்டாலிங் ஜெயா: மாநிலத்தில் தைப்பூசத்திற்கு  “cuti peristiwa” (அவ்வப்போது விடுமுறை) என்று அறிவிக்கக் கூடாது என்று கெடா மாநில அரசு எடுத்த நடவடிக்கை முறையற்றது மற்றும் புரிந்துணர்வு இல்லாதது என்று மலேசிய பெளத்த ஆலோசனைக் குழு (எம்.பி.சி.சி) தெரிவித்துள்ளது.

கெடா மாநில அரசாங்கத்தின் தற்போதைய நடவடிக்கை முறையற்றது என்று நாங்கள் கருதுகிறோம். ஏனெனில் இது புரிந்துணர்வு இல்லாததைக் காட்டுகிறது என்று சபை செவ்வாயன்று (ஜனவரி 26) ஒரு அறிக்கையில் கூறியது.

கவுன்சில் இந்த நடவடிக்கை நாட்டின் பன்முக கலாச்சார மற்றும் பன்முக சமுதாயத்தில் ஒரு குறிப்பிட்ட நம்பிக்கையின் மத நடைமுறைகளுக்கு உணர்ச்சியற்றதாக கருதப்படலாம் என்று கூறினார்.

தற்போதைய கோவிட் -19 சூழ்நிலையின் வெளிச்சத்தில் பெரிய அளவிலான கொண்டாட்டங்கள் மற்றும் வெகுஜனக் கூட்டங்களுக்கு எதிராக ஒப்புக் கொண்டாலும், கடுமையான SOP இன் கீழ் இந்த நிகழ்வைக் குறிக்க இன்னும் குறைந்த முக்கிய அல்லது தனியார் கொண்டாட்டங்கள் இருக்கக்கூடும் என்று சபை கூறியது.

அதற்கு பதிலாக, புதிய விதிமுறை மற்றும் கடுமையான நிலையான இயக்க நடைமுறைகளுக்கு இணங்க இந்த மத சந்தர்ப்பத்தை குறிக்க வீட்டிலோ அல்லது சிறிய அளவிலான பிரார்த்தனைகளை ஊக்குவிக்க வேண்டும்.

எனவே ஒரு பொது விடுமுறை இதை எளிதாக்குவதற்கு உதவும். மேலும் கெடாவின் இந்து சமூகத்தால் நிச்சயமாக வரவேற்கப்பட்டு பாராட்டப்படும்  என்று சபை குறிப்பிட்டது.

தைப்பூச விடுமுறையை ரத்து செய்வதற்கான தனது முடிவை மறுபரிசீலனை செய்யுமாறு கெடா மாநில அரசை சபை வலியுறுத்தியது. இது அனைத்து மதங்களின் மத அனுசரிப்புகள் மற்றும் நடைமுறைகளுக்கு நல்லெண்ணம் மற்றும் மரியாதைக்குரிய பாராட்டத்தக்க நடவடிக்கையாக இருக்கும்.

இது இந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் மாதம் 64 ஆவது ஆண்டாக மாறும் நமது அன்புக்குரிய நாட்டின் முக்கிய பலமாக இருந்த பன்முகத்தன்மையின் ஒற்றுமையை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது என்று சபை மேலும் கூறியது. MBCC ஆறு முக்கிய பெளத்த தேசிய அமைப்புகளை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறது.

வியாழக்கிழமை (ஜன. 21), கெடா மந்திரி பெசார் முஹம்மது சனுசி எம்.டி. இந்த ஆண்டு ஆண்டு விழா கொண்டாட்டங்கள் இல்லாததால் திருவிழாவை “cuti peristiwa”  (அவ்வப்போது விடுமுறை)  இல்லை என்று கூறினார். சனுசியின் அறிவிப்பு பல தரப்பிலிருந்து விமர்சனங்களை ஈர்த்தது.

2014 ஆம் ஆண்டு முதல் அவ்வப்போது விடுமுறையாக தைப்பூச விழா கெடாவிற்கு வழங்கப்பட்டு வருகிறது. அப்போதைய சுல்தான் மறைந்த துவாங்கு அப்துல் ஹலீம் முஅத்ஸாம் ஷாவிடம் ஒப்புதல் பெற்ற பின்னர், அப்போதைய மந்திரி பெசார் டத்தோ ஶ்ரீ முக்ரிஸ் மகாதீர் அதை விடுமுறை என்று அறிவித்திருந்தார்.

அதன் பின்னர் இந்த விடுமுறை 2019 வரை மாநிலத்தில் அனுசரிக்கப்பட்டது. 2020 ஆம் ஆண்டில், தைப்பூசம் ஒரு சனிக்கிழமையன்று விழுந்ததால், அது விடுமுறையாக அனுசரிக்கப்படவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here