மக்காவ் மோசடியில் சம்பந்தப்பட்டதாக நம்பப்படும் தைவானிய ஆடவர் கைது

கோலாலம்பூர்: அனைத்துலக மக்காவ் ஊழல்  கும்பலின் சூத்திரதாரி எனக் கூறி 39 வயதான தைவானிய நபர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளார்.

சில ஆண்டுகளாக ஓடிவந்த ஜேசன் வெய் என்று அழைக்கப்படும் வெய் குவோ-சுன், திங்கள்கிழமை (ஜனவரி 25) இரவு 8.20 மணியளவில் அம்பாங் புத்ரா ரெசிடென்சியில் மலேசிய காவல்துறை மற்றும் இன்டர்போல் ஆகியோரால் கைது செய்யப்பட்டதாக வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

வேய் மற்றொரு தைவானிய மனிதர், 49 வயதான கு சின் லுங் மற்றும் இரண்டு தைவானிய ஆண்களுடன் அடுக்கு மாடியில் தடுத்து வைக்கப்பட்டார். ஜேசன் வெய் டிசம்பர் 25,2014 முதல் தைவானிய காவல்துறையினரால் தேடப்பட்டு வரும் நபராக இருக்கிறார்.

மேலும் அவர் சீன குடிமக்களை குறிவைத்து மக்காவ் மோசடி சிண்டிகேட்டை இயக்கும் போது அவர் கோலாலம்பூரில் பதுங்கி இருப்பதாக தகவல் கிடைத்தது என்று ஒரு ஆதாரம் செவ்வாயன்று (ஜன.26) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

தைவானில் காவல்துறையினர் புக்கிட் அமானின் உதவியைக் கோரியதை அடுத்து இந்த வெற்றிகரமான நடவடிக்கை மேற்கொள்ளப்பட்டது. புக்கிட் அமான் ஜேசன் வெயிக்கு எதிராக இன்டர்போலுடன் இந்த நடவடிக்கையை நடத்தினார் என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

ஜேசன் முன்னதாக 2014 இல் பிலிப்பைன்ஸிலும், 2019 இல் மாண்டினீக்ரோவிலும் ஒரு மக்காவ் மோசடி கும்பலுக்கு தலையாக இருந்தாக  அறியப்படுகிறது.

கைது செய்யப்படுவதற்கு முன்னர் அவர் மலேசியாவிலிருந்து அனைத்துலக கும்பலை நடத்தி வருவதாக காவல்துறை நம்புகிறது. முதலீடு காரணமாக கினியா-பிசாவ் குடியரசிலும் அவருக்கு குடியுரிமை உள்ளது என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

ஜேசன் வீயின் மனைவி மலேசியா மை செகண்ட் ஹோம் (எம்.எம் 2 எச்) திட்டத்தில் பங்கேற்றார். அவர் எம்.எம் 2 எச் சார்பு விசாவை வைத்திருப்பவர் என்று அறியப்படுகிறது. மனைவி தற்போது தைவானில் இருக்கிறார் என்று அந்த வட்டாரம் மேலும் கூறியுள்ளது.

இதற்கிடையில், தைவானில் ஆன்லைன் மோசடி சிண்டிகேட் தலைவராக குவை தைவான் போலீசார் அடையாளம் கண்டுள்ளனர். கு ஜேசன் வெயுடன் படைகளை இணைத்து, கோலாலம்பூரை அவர்களின் சர்வதேச மோசடி சிண்டிகேட்டிற்கான செயல்பாட்டு தளமாக மாற்றியதாக பொலிசார் நம்புகின்றனர் என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

ஜேசன் வீ, கு, மற்றும் இரண்டு தைவானிய ஆண்களை புக்கிட் அமான் வணிக குற்ற புலனாய்வுத் துறை (என்சிஐடி) விசாரிக்கும். சி.சி.ஐ.டி விசாரணை நடத்திய பின்னர், நான்கு பேரும் தைவான் போலீசாரிடம் ஒப்படைக்கப்படுவார்கள் என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

போலீஸ் படைத் தலைவர்  டான் ஸ்ரீ அப்துல் ஹமீட் படோர் தொடர்பு கொண்டபோது, ​​கைது செய்யப்பட்டதை உறுதிப்படுத்தினார். இந்த வெற்றிகரமான நடவடிக்கையில் நாங்கள் இன்டர்போல் மற்றும் தைவான் போலீசாருடன் இணைந்து பணியாற்றினோம் என்று அவர் கூறினார்.

“மக்காவ் மோசடி” என்ற சொல் உருவாக்கப்பட்டது, ஏனெனில் இது மக்காவிலிருந்து தோன்றியது அல்லது முதல் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் அங்கிருந்து வந்தவர்கள் என்று நம்பப்படுகிறது. இது ஒருபோதும் உறுதிப்படுத்தப்படவில்லை.

மோசடி பெரும்பாலும் ஒரு வங்கி, அரசு நிறுவனம் அல்லது கடன் வசூலிக்கும் அதிகாரியாக நடித்து யாரோ ஒரு தொலைபேசி அழைப்பால் தொடங்குகிறது.

மோசடி செய்பவர் பின்னர் பணம் செலுத்த வேண்டியவர் அல்லது செலுத்தப்படாத அபராதம் இருப்பதாகக் கூறுவார். பெரும்பாலும் ஒரு மணி நேரத்திற்கும் குறைவான குறுகிய சாளரத்துடன், கட்டணத்தைத் தீர்ப்பதற்கு அல்லது “மோசமான விளைவுகளை” எதிர்கொள்ள வேண்டும்.

சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி பாதிக்கப்பட்டவர்கள் பின்னர் அவர்களை கொக்கி விட்டுச் செல்ல பணம் செலுத்துமாறு கேட்கப்படுவார்கள்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here