அனைத்துலக ஊழல் பட்டியல் – 180 நாடுகளில் மலேசியா 57 ஆவது இடத்தில் இருக்கிறது

பெட்டாலிங் ஜெயா: மலேசியா இப்போது வெளிப்படைத்தன்மை அனைத்துலக ஊழல் உணர்வுகள் குறியீட்டு 2020 இல் 180 நாடுகளில் 57 இடங்களைப் பிடித்துள்ளது. இது கடந்த ஆண்டு 51 ஆக இருந்தது.

டிரான்ஸ்பரன்சி இன்டர்நேஷனல் மலேசியாவின் தலைவர் டாக்டர் முஹம்மது மோகன் கூறுகையில், மலேசியாவும் 100 இல் 51 மதிப்பெண்களைப் பெற்றது. இது பொதுத்துறை ஊழல் குறித்த கருத்தை அளவிடும் குறியீட்டில், அதன் 2019 மதிப்பெண் 53 உடன் ஒப்பிடும்போது.

மதிப்பெண் மற்றும் தரவரிசை வீழ்ச்சி குறித்து முஹம்மது கவலை தெரிவித்தார். ஆனால் நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட்டால் மலேசியா சிறப்பாக செயல்பட முடியும் என்று நம்புகிறார்.

மதிப்பெண் வீழ்ச்சி குறிப்பிடத்தக்கதாக இல்லை, ஆனால் நாம் கவலைப்பட வேண்டிய ஒன்று. மேலும் கீழ்நோக்கிய பாதை பற்றி ஏதாவது செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

ஊழலுக்கு எதிரான போராட்டத்தில் அதிகமான நாடுகள் சிறப்பாக செயல்படுவதே மலேசியாவின் தரவரிசை வீழ்ச்சிக்கு காரணம் என்றும் அவர் கூறினார்.

மலேசியாவின் மதிப்பெண்ணைக் குறைப்பதற்கான காரணங்கள், பொது நலன் சார்ந்த விஷயங்கள் குறித்த தகவல்களை மட்டுப்படுத்தப்பட்ட அணுகல், நிறுவன சீர்திருத்தங்களில் முன்னேற்றம் நிறுத்துதல் மற்றும் நிறுவன ஊழலை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான அரசியல் விருப்பமின்மை ஆகியவை அடங்கும் என்று முஹம்மது கூறினார்.

நாட்டில் பண அரசியல் இன்னும் பரவலாக உள்ளது என்றும், வாங் கெலியன் மனித கடத்தல் வளையம், சபா வாட்டர்கேட் ஊழல் மற்றும் லிட்டோரல் காம்பாட் கப்பலை வாங்குவது போன்ற உயர்மட்ட வழக்குகள் குறித்து பொதுமக்கள் புதுப்பிக்கப்படவில்லை என்றும் அந்த அறிக்கை குறிப்பிட்டுள்ளது.

அதிகாரப்பூர்வ ரகசியங்கள் சட்டம் 1972 இன் நோக்கத்தை குறைப்பதும் மலேசியா தனது மதிப்பெண்ணை மேம்படுத்துவதற்கு எடுக்கக்கூடிய நடவடிக்கைகளில் ஒன்றாகும். எனவே தேசிய பாதுகாப்பு பிரச்சினைகளை பாதுகாக்கும் அதே வேளையில் பொது நலன்களை வெளியிட முடியும்.

எடுத்துக்காட்டாக, கோலாலம்பூர்- சிங்கப்பூர் அதிவேக ரயில்வே திட்டம் ரத்து செய்யப்பட்டதைத் தொடர்ந்து சிங்கப்பூருக்கு வழங்கப்படும் இழப்பீடு குறித்து மக்கள் அறிய உரிமை உண்டு. ஏனெனில் இது வரி செலுத்துவோரின் பணத்தை உள்ளடக்கியது என்று அவர் கூறினார்.

தேசிய ஊழல் தடுப்புத் திட்டத்தை (என்ஏசிபி) செயல்படுத்துவதை கண்காணித்தல் மற்றும் பொது டாஷ்போர்டில் அதன் முன்னேற்றத்தை வெளிப்படுத்துதல் ஆகியவை பிற படிகளில் அடங்கும்.

என்ஏசிபி ஒரு விரிவான திட்டம், ஆனால் அதை செயல்படுத்துவதை அரசாங்கம் உறுதி செய்ய வேண்டும் என்றும், அரசாங்கத்தின் தலைமைச் செயலாளருக்கு இந்த நடவடிக்கையை வழிநடத்த அதிகாரம் வழங்கப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் பொறுப்புக்கூற வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here