மாணவர்களுக்கு மடிகணினி வாங்கி தருவதாக கூறி 5 ஆயிரம் வெள்ளி மோசடி

ஜோகூர் பாரு: ஒரு “சட்டமன்ற உறுப்பினர்” என்று கூறி மாணவர்களுக்கு கணினிகள் வாங்க நிதி தேவை  என்று கூறி ஒரு மூத்த குடிமகனிடமிருந்து கிட்டத்தட்ட 5,000 வெள்ளி ஏமாற்றப்பட்டிருக்கிறார்.

ஜோகூர் வணிக குற்றவியல் புலனாய்வுத் துறைத் தலைவர் உதவி ஆணையர் முகமட் சல்லே அப்துல்லா கூறுகையில், சந்தேகநபர் 55 வயதான பாதிக்கப்பட்டவரை ஜனவரி 27 அன்று தொடர்பு கொண்டார். மேலும் தனது தொகுதியில் உள்ள பள்ளிகளுக்கு மடிக்கணினிகள் வாங்க பணம் வாங்க விரும்பிய பத்து பஹாட்டை சேர்ந்த தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அரசியல்வாதியாக நடித்துள்ளார்.

சந்தேக நபர் பாதிக்கப்பட்டவரைத் தொடர்பு கொண்டு தன்னை ஒரு அடுன் என்று அறிமுகப்படுத்தி  கொண்டார். அவர் அந்த நபரிடம் 1,350 வெள்ளியை ஒருவரின் கணக்கில் மாற்றும்படி கேட்டார் மேலும் பணத்தை திருப்பித் தருவதாக உறுதியளித்தார்.

சந்தேகநபர் பாதிக்கப்பட்டவருக்கு மற்றொரு RM3,500 ஐ அதே கணக்கில் மாற்றும்படி கேட்டார். பின்னர் அவர் மற்றொரு RM1,500 கேட்க முயன்றார். ஆனால் பாதிக்கப்பட்டவர் மறுத்துவிட்டார் என்று அவர் வெள்ளிக்கிழமை (ஜனவரி 29) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

மொத்தம் RM4,850 ஐ இழந்த பாதிக்கப்பட்டவர், வியாழக்கிழமை (ஜன. 28) பத்து பகாட் காவல் நிலையத்தில் போலீஸ்  புகாரினை பதிவு செய்தார்.

சந்தேக நபரைத் தொடர்பு கொள்ள முடியாதபோது அவர் மோசடி செய்திருக்கலாம் என்பதை பாதிக்கப்பட்டவர் உணரத் தொடங்கினார். மேலும் வாக்குறுதியளித்தபடி பணம் ஒருபோதும் திருப்பித் தரப்படவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

மோசடி செய்ததற்காக தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 420 ன் கீழ் வழக்கு விசாரிக்கப்பட்டு வருவதாக அவர் மேலும் தெரிவித்தார். எந்தவொரு ஆன்லைன் நிதி பரிவர்த்தனையும் செய்வதற்கு முன்னர் சம்பந்தப்பட்ட துறை மற்றும் தனிநபர்களுடன் விசாரணை செய்யுமாறு பொதுமக்களை ஏ.சி.பி சல்லே கேட்டுக்கொண்டார்.

பணம் கேட்கும் நபரை எப்போதும் சந்திக்கவும், சமூக ஊடகங்கள் மூலம் யாரும் வழங்கிய அறிவுறுத்தல்களை ஒருபோதும் பின்பற்ற வேண்டாம் என்று அவர் கூறினார்.

வணிக குற்றவியல் புலனாய்வுத் துறை கூகிள் பிளேயில் ‘Semak Mule’ என்று அழைக்கப்படும் ஒரு வலைத்தளம் மற்றும் விண்ணப்பத்தையும் கொண்டு வந்துள்ளது, அங்கு பொலிஸாருக்கு அறிவிக்கப்பட்ட கணக்குகள் மற்றும் தொடர்பு எண்களை பொதுமக்கள் சரிபார்க்க முடியும்.

வணிகக் குற்றங்கள் தொடர்பான விசாரணைகளுக்காக பொதுமக்கள் 013-2111222 என்ற எண்ணில் தொடர்பு கொள்ளலாம் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here