எம்சிஓ தொடர்ந்தாலும் வணிகங்கள் செயல்பட அனுமதி

புத்ராஜெயா: இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவின் போது கடுமையான நிலையான இயக்க நடைமுறைகள் பிப்ரவரி 18 வரை நீட்டிக்கப்படும். ஆனால் வணிகங்கள் செயல்பட  அனுமதிக்கப்படும் என்று மூத்த அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் தெரிவித்தார்.

அதிக எண்ணிக்கையிலான கோவிட் -19 நோய்த்தொற்றுகள் கடுமையான நடவடிக்கைகளுக்கு உத்தரவாதம் அளிக்கின்றன.

முன்னதாக, எத்தனை பேருக்கு உள்ளே அனுமதிக்கப்பட்டார்கள் என்பதற்கு சூப்பர் மார்க்கெட்டுகளால் எந்த வரம்பும் விதிக்கப்படவில்லை, இது சில நேரங்களில் கூட்ட நெரிசலை ஏற்படுத்தியது. இது தொற்றுநோய்களின் போது தவிர்க்கப்பட வேண்டும்.

இதற்குப் பிறகு, பல்பொருள் அங்காடிகளில் உள்ள நிர்வாகம் வளாகத்தில் இருப்பவர்களின் எண்ணிக்கையை மட்டுப்படுத்த வேண்டும், இதனால் கூட்டம் அதிகமாக இருக்காது என்று அவர் நேற்று கூறினார்.

தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில் (என்.எஸ்.சி) வணிகங்களுக்கும் பொதுமக்களுக்கும் கண்காணிக்க எஸ்ஓபியுடன் வரும் என்றார்.

ஏறக்குறைய அனைத்து பொருளாதார மற்றும் வணிகத் துறைகளிலும் பூட்டப்பட்டதைக் கண்ட கடந்த ஆண்டின் MCO போலல்லாமல், தற்போதைய MCO ஏராளமான வணிகங்களை தொடர்ந்து செயல்பட அனுமதிக்கிறது. தீபகற்ப மலேசியாவில் உள்ள அனைத்து மாநிலங்களுக்கும், லாபுவான் மற்றும் சபாவுக்கும் MCO பிப்ரவரி 5 முதல் பிப்ரவரி 18 வரை நீட்டிக்கப்படும் என்று இஸ்மாயில் சப்ரி அறிவித்தார்.

தற்போதைய எம்.சி.ஓ நாளை முடிவடைய உள்ளது. சரவாக் இப்போது நிபந்தனைக்குட்பட்ட MCO இன் கீழ் இருப்பார்.

சுகாதார அதிகாரிகள் தங்கள் இடர் மதிப்பீட்டை என்.எஸ்.சிக்கு வழங்கியதாக தற்காப்பு அமைச்சர் மேலும் கூறினார். இது தினசரி அறிக்கை செய்யப்படும் உறுதி செய்யப்பட்ட சம்பவங்களில் 20% முதல் 40% வரை கொத்துகள் இருப்பதைக் கண்டறிந்துள்ளது.

சமூகத்திற்குள் ஏற்படும் தொற்று இன்னும் குடிமக்களையும் குடிமக்கள் அல்லாதவர்களையும் பாதிக்கிறது. சுகாதார அமைச்சின் இடர் மதிப்பீடு மற்றும் ஆலோசனையைத் தொடர்ந்து, என்.எஸ்.சி சிறப்புக் கூட்டம் MCO ஐ மேலும் 14 நாட்களுக்கு நீட்டிக்க ஒப்புக்கொண்டது  என்று அவர் கூறினார்.

புதிய நோய்த்தொற்றுகள் மற்றும் கொத்துகள் உருவாகாமல் தடுக்க, மாநிலங்களுக்கு இடையேயான பயணம் அனுமதிக்கப்படாது என்றார்.

சமூக நடவடிக்கைகள் அனுமதிக்கப்படுவதில்லை என்றும் அவர் கூறினார். சுகாதார அமைச்சகம் வழங்கிய தரவுகளின் அடிப்படையில் இந்த முடிவுகள் எடுக்கப்பட்டுள்ளன. நாங்கள் முன்னர் மாநிலங்களுக்கு இடையேயான பயணத்தை அனுமதித்தபோது, ​​இது உறுதி செய்யப்பட்ட  சம்பவங்களின் அதிகரிப்புக்கு பங்களித்தது.

உண்மையில், மாநிலங்களுக்கு இடையேயான பயணம் காரணமாக 31 கொத்துகள் தோன்றின என்று அவர் கூறினார். கார் கழுவும் மையங்கள், சிகையலங்கார நிபுணர்  போன்ற பிற வணிக நிறுவனங்கள் அவற்றை திறக்க அனுமதிக்குமாறு அரசாங்கத்திடம் கோரிக்கை விடுத்துள்ளதாக அவர் கூறினார்.

அனைத்து முறையீடுகள் மற்றும் விண்ணப்பங்கள் என்.எஸ்.சி தொழில்நுட்பக் குழு, சுகாதார அதிகாரிகள் மற்றும் தொடர்புடைய அமைச்சகங்களால் ஆராயப்படுகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

இந்த வணிகங்களை மீண்டும் திறக்க அனுமதிக்கலாமா என்பது குறித்து இடர் மதிப்பீடுகள் செய்வதற்கும், என்.எஸ்.சி சிறப்புக் கூட்டத்தில் முன்மொழிவுகளைச் சமர்ப்பிப்பதற்கும் அவர்கள் பொறுப்பு என்று அவர் கூறினார். அனைத்து முறையீடுகளும் ஆராயப்படும்.

திறக்க அனுமதிக்கப்பட்ட துறைகளின் பட்டியல் மற்றும் www.mkn.gov.my என்ற இணையதளத்தில் என்.எஸ்.சி இணையதளத்தில் அணுக முடியாதவை. வரவிருக்கும் சீனப் புத்தாண்டு கொண்டாட்டங்களுக்கான எஸ்ஓபி வரைவதற்கு அதிகாரிகள் செயலாற்றி வருகின்றனர்.

சீன புத்தாண்டு கொண்டாட்டம் இந்த காலகட்டத்தில் இருக்கும் என்பதால், SOP MCO க்கு இணக்கம் தயாரானதும் அதை பொதுமக்களுக்கு தெரியப்படுத்துவோம் என்றார். சீன புத்தாண்டு பிப்ரவரி 12 அன்று வருகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here