பெடரல் நீதிமன்ற தீர்ப்பில் முஸ்லிமல்லாதவராக அறிவிக்கப்பட வேண்டும் என்ற முறையீட்டில் பெண் வெற்றி

புத்ராஜெயா: ஒரு முஸ்லீம் தந்தைக்கு  ஒரு பெளத்த தாய்க்கும் பிறந்த 38 வயது பெண் ஒருபோதும் முஸ்லிம் அல்ல என்று மத்திய நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்துள்ளது.

தலைமை நீதிபதி தெங்கு மைமுன் துவான் மாட் தலைமையிலான உச்சநீதிமன்றத்தின் ஒன்பது பேர் கொண்ட பெஞ்ச், வாதி ரோஸ்லிசா இப்ராஹிம், பிறப்பிலிருந்து அவர் ஒருபோதும் ஒரு முஸ்லீம் அல்ல என்ற நிகழ்தகவு சமநிலை குறித்து தனது கூற்றுக்களை வெளியிடுவதில் வெற்றி பெற்றுள்ளார் என்றார்.

வாதி வழக்கை மறுப்பு வழக்கு என்று கீழேயுள்ள நீதிமன்றங்கள் (உயர் நீதிமன்றம் மற்றும் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம்) ஒரே நேரத்தில் வகைப்படுத்துவது உண்மையில் மற்றும் சட்டத்தில் சரியானதல்ல.

“இது ஒரு தொடக்க வழக்கு” என்று தெங்கு மைமுன் கூறினார். 2015 ஆம் ஆண்டில் தாக்கல் செய்யப்பட்ட தனது ஆரம்ப சம்மனில், ரோஸ்லிசா தான் ஒரு முஸ்லீம் அல்ல என்று அறிவிக்க முயன்றார், எனவே அவர் ஒரு முஸ்லீம் தந்தை மற்றும் அவரது மறைந்த பெளத்த தாய்க்கு திருமணமாகிவிட்டார் என்று கூறியதால், சிரியா நீதிமன்றத்திற்கு அவர் மீது எந்த அதிகாரமும் இல்லை.

ஷா ஆலம் உயர்நீதிமன்றத்தில் ஜூன் 22, 2017 அன்று தள்ளுபடி செய்யப்பட்டதால் அவர் தனது வழக்கை இழந்தார். மேலும் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் அவர் மேல்முறையீடு செய்ததும் ஏப்ரல் 25, 2018 அன்று தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது.

உயர்நீதிமன்றத்தின் அப்போதைய நீதித்துறை ஆணையர் டத்தோ ஶ்ரீ  துன் அப்துல் மஜீத் துன் ஹம்சா (இப்போது உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி), ரோஸ்லிசா தயாரித்த சான்றுகள் திருமண பதிவு எதுவும் செய்யப்படவில்லை என்பதை மட்டுமே காட்டுகிறது என்றும், திருமணத்தை பதிவு செய்யத் தவறியதற்கான சான்று அல்ல என்றும் கூறினார்.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி 20 ஆம் தேதி, பெடரல் நீதிமன்றம் தீர்மானிப்பதற்கான இரண்டு சட்ட கேள்விகளுக்கு மேல்முறையீடு செய்ய ரோஸ்லிசாவின் விடுப்புக்கான விண்ணப்பத்தை பெடரல் நீதிமன்றம் வழங்கியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here