கெடா, பெர்லிஸில் கடந்தாண்டு 15.5 மில்லியன் கடத்தல் பொருட்கள் பறிமுதல்

லங்காவி : கெடா மற்றும் பெர்லிஸில் உள்ள மலேசிய கடல்சார் அமலாக்க நிறுவனம் (எம்.எம்.இ.ஏ) போதைப்பொருள் கடத்தல் நடவடிக்கைகளை வெற்றிகரமாக முறியடித்துள்ளது. கடந்த ஆண்டு 15.5 மில்லியன் கடத்தல் பொருளை கைப்பற்றியுள்ளனர்.

கெடா மற்றும் பெர்லிஸ் எம்.எம்.இ.ஏ இயக்குனர் மரைடைம் ஃபர்ஸ்ட் அட்மிரல் மொஹமட் சவாவி அப்துல்லா, பிப்ரவரி 15 அன்று எம்.எம்.இ.ஏவின் 16வது ஆண்டு விழாவிற்கு முன்னதாக இந்த வெற்றி அதன் உறுப்பினர்களுக்கு ஊக்கமளிக்கும் என்று கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு, கெடா மற்றும் பெர்லிஸ் எம்.எம்.இ.ஏ ஆகியவை மாநிலங்களின் நீரை தங்கள் போதைப்பொருள் கடத்தல் பாதைகளாக மாற்ற கும்பலின் பல முயற்சிகளை முறியடித்தன.

தொடர்ச்சியான நடவடிக்கைகள் மற்றும் கடல் சமூகத்துடன் நெருக்கமான ஒத்துழைப்பின் விளைவாக, எம்எம்இஏ ஆர்எம் 12 மில்லியன் மதிப்புள்ள 61.5 கிலோ சியாபு, 3 மில்லியன் மதிப்புள்ள ஒரு டன் கஞ்சா மற்றும்  500,000 வெள்ளி மதிப்புள்ள 4.8 டன் கெத்தம் இலைகளை கைப்பற்ற முடிந்தது என்று அவர் கடல் கண்காணிப்பு நடவடிக்கைகளுக்கு சனிக்கிழமை (பிப்ரவரி 13) பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

இந்தோனேசியாவிலிருந்து நூற்றுக்கணக்கான ரோஹிங்கியன் அகதிகள் காணாமல் போயுள்ளதாகவும், மலேசியாவிற்கு கடத்தப்படுவதாகவும் நம்பப்படுவதாகவும் சவாவி கூறுகையில், அகதிகள் நாட்டின் நீர்நிலைகளுக்கு, குறிப்பாக லங்காவியில் செல்கிறார்கள் என்று இதுவரை எந்த அறிக்கையும் இல்லை.

நாட்டின் நீரைப் பாதுகாக்க தேசிய பணிக்குழு மூலம் ஒப் பென்டெங் பணிகள் எம்.எம்.இ.ஏ, ராயல் மலேசிய கடற்படை மற்றும் கடல் போலீசாரால் மேற்கொள்ளப்படுகின்றன.

எம்.எம்.இ.ஏ நாட்டின் நீர்நிலைகள் ஆக்கிரமிக்கப்படுவதில்லை என்பதை உறுதிப்படுத்த மற்ற நிறுவனங்களுடன் சேர்ந்து நிலைமையை தொடர்ந்து கண்காணிக்கும் என்று அவர் கூறினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here