கைதிகளின் பாதுகாப்பிற்காக அனைத்து போலீஸ் லாக்கப்புகளிலும் சிசிடிவி இருக்க வேண்டும்

பெட்டாலிங் ஜெயா: அனைத்து போலீஸ்  தடுப்புக்காவல் மற்றும் லாக்கப் ஆகிய இடங்களில் மூடிய-சுற்று தொலைக்காட்சி (சி.சி.டி.வி) அமைப்புகளுடன் பொருத்தப்பட வேண்டும். அவை கைதிகளின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்காக நிகழ்நேரத்தில் காட்சிப்படுத்துகின்றன மற்றும் பதிவு செய்கின்றன என்று டத்தோ ஜுரைடா கமாருடீன்  கூறுகிறார்.

மிரியில் ஒரு போலீஸ் தடுப்புக் காவலில்  16 வயது சிறுமி பாலியல் பலாத்காரம் செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்பட்டதை அடுத்து, போலீஸ் படையின் வெளிப்படைத்தன்மையையும் ஒருமைப்பாட்டையும் மேம்படுத்துவதற்காக நாடு தழுவிய சி.சி.டி.வி.களை சரியான வேலை மாதிரிகளுக்கு மாற்ற வேண்டும் என்று வீட்டுவசதி மற்றும் உள்ளாட்சி அமைச்சர் கூறினார்.

மிரி காவல் நிலையத்தில் சிசிடிவி அமைப்பு பொருத்தப்பட்டுள்ளதா என்பது குறித்து காவல்துறையும் உள்துறை அமைச்சகமும் ஒரு புதுப்பிப்பை வழங்க வேண்டும். இது மீண்டும் நடப்பதைத் தடுக்க கைதிகளின் நடவடிக்கைகளை கண்காணித்து பதிவு செய்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

திங்களன்று (பிப்ரவரி 8), சரவாக் போலீஸ் கமிஷனர் டத்தோ எடி இஸ்மாயில், இந்த சம்பவத்தின் போது கடமையில் இருந்த இரண்டு காவல்துறையினரும் சஸ்பெண்ட் செய்யப்பட்டுள்ளனர் என்றார்.

லாக்கப்பில் உள்ள சி.சி.டி.வி அமைப்பு நிகழ்நேரத்தில் மட்டுமே காட்சிகளைக் காண்பிக்க முடியும். ஆனால் எதையும் பதிவு செய்ய முடியவில்லை. மேலும் சி.சி.டி.வி இல்லாத கழிப்பறையில் குற்றம் நடந்துள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

அவர் பணிபுரிந்த ஒரு கடல் உணவு விடுதியில் சட்டவிரோத சூதாட்ட செயலில் ஈடுபட்டதாக சந்தேகிக்கப்படும் சிறுமி, 12 ஆண் கைதிகளிடமிருந்து பிரிக்கப்பட்ட களத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், ஆனால் ஆண்களின் செல் திறக்கப்பட்டது என்றும் அவர் குற்றம் சாட்டினார்.

அதிகாலை 4 மணி முதல் அதிகாலை 5 மணி வரை ஒரு கைதி பெண்கள் பூட்டுதலுக்கான சாவியைப் பெற்று கழிப்பறைக்கு அழைத்து வந்ததாகவும் அவர் கூறினார்.

பாலியல் பலாத்கார சந்தேக நபர் தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 376 ன் கீழ் பாலியல் பலாத்காரம் செய்யப்பட்டதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது.

சட்டத்தை நிலைநிறுத்துவதற்கும் மக்களைப் பாதுகாப்பதற்கும் ஒரு இடத்தில் இந்த குற்றம் நடக்கும் என்று அதிர்ச்சியடைந்ததாகவும் ஜுரைடா கூறினார். இதுபோன்ற குற்றங்களுக்கு தண்டனை பெற்றவர்களுக்கு கடுமையான தண்டனைகளையும் அவர் முன்மொழிந்தார்.

அவர்கள் சட்டத்தை மீறியது மட்டுமல்லாமல்,  போலீஸ் படையை இழிவுபடுத்தும் வகையில் இருக்கிறது. இது மற்றவர்கள் குற்றத்தைச் செய்வதைத் தடுக்க ஒரு எச்சரிக்கையாகவும் அமையும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here