தேர்தலுக்கு அவசரமில்லை – ஆனால் ஒற்றுமை அரசாங்கம் அவசியம்

கோத்த கினாபாலு: சபாவின் உப்கோ ஒரு விரைவான பொதுத் தேர்தலில் ஆர்வம் காட்டவில்லை. மேலும் எதிர்க்கட்சிகளுடனான ஒப்பந்தத்தை குறைப்பதன் மூலம் பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் பதவிக் காலம் முடியும் வரை பணியாற்ற வேண்டும் என்று விரும்புகிறார்.

சிலாங்கூர், கோலாலம்பூர், ஜோகூர் மற்றும் பினாங்கு தவிர பெரும்பாலான மாநிலங்களில் இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவு நீக்கப்பட்டிருப்பதால் முஹிடின் அவசரகால நிலையை நீக்க வேண்டும் என்று கட்சியின் தலைவர் டத்தோ ஶ்ரீ  வில்பிரட் மடியஸ் டாங்காவ் (படம்) வேண்டுகோள் விடுத்தார்.

நேற்று ஒரு ஆன்லைன் பத்திரிகையாளர் சந்திப்பு மூலம் செய்தியாளர்களிடம் பேசிய அவர், பொதுத் தேர்தல் ஒரு நல்ல வழி அல்ல. ஏனெனில் கடந்த ஆண்டு சபா இடைத் தேர்தல் நாட்டில் கோவிட் -19 இன் மூன்றாவது அலைகளைத் தூண்டியது.

எனவே, ஆயிரக்கணக்கான மக்களை வேலையில்லாமல் வைத்திருக்கும் தொற்றுநோயைத் தொடர்ந்து நாட்டின் பொருளாதாரம் மற்றும் ஸ்திரத்தன்மைக்கு முன்னுரிமை அளிக்கப்பட வேண்டும் என்றார்.

உண்மையான அரசியல் ஸ்திரத்தன்மையை நிலைநிறுத்த வேண்டிய அவசியம் இருப்பதால் நாடாளுமன்றம் மற்றும் அனைத்து மாநில சட்டமன்றங்களும் கூடிவருவது முக்கியம் என்றார்.

செவ்வாயன்று உப்கோ பிரதமருக்கு ஒரு பகிரங்கக் கடிதம் அனுப்பியதை வெளிப்படுத்திய மேடியஸ், ஜனவரி 12 அவசரநிலையை தனது அரசாங்கத்தின் தொடர்ச்சியின் அடிப்படையாக மாற்றுவதற்கு கட்சிக்கு இடையிலான அரசியல் தீர்வு காண முஹிடினை வலியுறுத்தியதாக கூறினார்.

உண்மையான அரசியல் ஸ்திரத்தன்மைக்கு குறுக்கு கட்சி நல்லிணக்கத்தை நாடுவதற்கான ஒரு தைரியமான நடவடிக்கையை முன்னெடுப்பதில் முஹிடின்சு ஆதரிப்பவர்களில் முதன்மை நிலையில் உப்கோ இருக்கும் என்றார்.

“தொற்றுநோய் மேலாண்மை மற்றும் பொருளாதார மீட்சியில் மலேசியாவின் சிறந்த பதிலை செயல்படுத்த நாங்கள் ஒன்றிணைந்து செயல்படுவோம்” என்று துவாரன் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான அவர் கேட்டுக் கொண்டார்.

நாடாளுமன்றத்தில் பெரும்பான்மையைக் கட்டளையிடும் கேள்வி ஒற்றுமை அரசாங்கத்தில் எழக்கூடாது என்று மடியஸ் மேலும் கூறினார். முஹிடினின்  இக்கட்டான நிலையை உப்கோ புரிந்து கொண்டதாகவும், அரசாங்கத்திற்கும் எதிர்க்கட்சிக்கும் இடையிலான அரசியல் போர்நிறுத்தத்தின் மூலம் சிறந்த “ஜனநாயக மற்றும் நிலையான தீர்வு” என்று அவருக்கு உறுதியளித்தார் என்றும் அவர் கூறினார்.

யுத்த நிறுத்தம் ஒரு நம்பிக்கை மற்றும் வழங்கல் ஒப்பந்தத்தில் (சிஎஸ்ஏ) இருக்க வேண்டும். இது அரசாங்கத்தை வீழ்த்துவதற்கான சித்தப்பிரமை இல்லாமல் ஆட்சி செய்ய அனுமதிக்கும், எதிர்க்கட்சி உள்ளடக்கிய மற்றும் முதிர்ச்சியடைந்த கொள்கை உருவாக்கும் செயல்முறையின் மூலம் சட்டமன்ற மேற்பார்வை மற்றும் கொள்கை உள்ளீடுகளை வழங்க எதிர்க்கட்சி அனுமதிக்கிறது.

இந்த யுத்த நிறுத்தம், ஜூன் 16,2023 வரை நீடிக்கும். இது நாடாளுமன்றம் தானாகவே கலைக்கப்படுவதற்கு முன் ஐந்தாண்டு அணியின் கடைசி நாளாகும். இது 14 ஆவது நாடாளுமன்றத்தின் எஞ்சிய காலத்திற்கு தொற்றுநோய் மற்றும் பொருளாதாரத்தில் தனது ஆற்றலை மையப்படுத்த முஹிடினுக்கு உதவும் மேடியஸ் அவர் பிரதமருக்கு அனுப்பிய கடிதத்தை மேற்கோள் காட்டி கூறினார்.

சி.எஸ்.ஏ இன் கீழ், தொற்றுநோய் என்ற பெயரில் எந்தவொரு நிர்வாக தடைகளும் இல்லாமல் முழு செயல்படும் நாடாளுமன்றம் மற்றும் மாநில சட்டமன்றங்கள் இருக்க வேண்டும். தேவைப்படும்போது மெய்நிகர் அல்லது கலப்பின அமர்வுகள் அறிமுகப்படுத்தப்பட வேண்டும் என்றார்.

ஒற்றுமை அரசாங்கத்திற்கான தனது கட்சியின் திட்டத்தைத் தொடர பக்காத்தான் ஹராப்பான் மற்றும் வாரீசன் ஆகியோருடன் கலந்துரையாடுவதாகவும் மைடஸ் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here