நாடாளுமன்றம் கூட்டப்பட வேண்டும் – சுயாதீன குழு எதிர்க்கட்சி எம்.பி.க்கள் கூறுகின்றனர்

பெட்டாலிங் ஜெயா: அவசரகால நிலை குறித்து யாங் டி-பெர்டுவான் அகோங்கிற்கு ஆலோசனை வழங்கும் சிறப்பு சுயாதீன குழுவில் உள்ள எதிர்க்கட்சி  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் விரைவில் நாடாளுமன்ற அமர்வுக்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளனர்.

கூலிம்- பண்டார் பாரு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  டத்தோ ஶ்ரீ  சைஃபுதீன் நாசுஷன் இஸ்மாயில், அந்தோனி லோக் (சிரம்பான்) மற்றும் டத்தோ ஶ்ரீ டாக்டர் துல்கிஃப்ளி அஹ்மத் (கோலா சிலாங்கூர்) ஆகியோர் சுகாதார அமைச்சினால் நிர்ணயிக்கப்பட்ட அனைத்து நிலையான இயக்க நடைமுறைகளுக்கும் (எஸ்ஓபி) உட்பட்டிருக்கலாம்.

கோவிட் -19 ஐக் கட்டுப்படுத்துவதற்கான அனைத்து நிகழ்ச்சி நிரல்களையும் நடவடிக்கைகளையும்  நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் விவாதிக்க முடியும் என்பதையும், நிர்வாகி எடுக்கும் அனைத்து முடிவுகளையும் சரிபார்த்து சமநிலையை உறுதி செய்வதற்கும் நாடாளுமன்றம் மிகவும் முக்கியமானது” என்று அவர்கள் செவ்வாயன்று (பிப்ரவரி 23) ஒரு கூட்டு அறிக்கையில் தெரிவித்தனர்.  பிப்ரவரி 9 ஆம் தேதி அமைக்கப்பட்ட இந்தக் குழு தனது முதல் கூட்டத்தை பிப்ரவரி 18 அன்று நடத்தியது.

நாடாளுமன்றம்  திரும்புவதற்கான ஒரு முடிவு, நாடாளுமன்ற ஜனநாயகம் மற்றும் சட்டத்தின் கொள்கைக்கு மலேசியா உறுதியுடன் உள்ளது என்பது உலகிற்கும் வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர்களுக்கும் நம்பிக்கையைத் தரும்.

எனவே, இந்த கருத்தை நாங்கள் அவசரகால சிறப்பு சுயாதீனக் குழுவில் தொடர்ந்து முன்வைப்போம், மேலும் மாமன்னருக்கு ஆலோசனை வழங்குவதற்கான குழுவின் கூட்டு நிலைப்பாடாக மற்ற குழு உறுப்பினர்களும் இதை ஏற்றுக்கொள்வார்கள் என்று நம்புகிறோம் என்று அது கூறியது.

சுயாதீனமாக செயல்படும் இந்த குழு, அவசரகால (அத்தியாவசிய அதிகாரங்கள்) கட்டளை 2021 இன் கீழ் அமைக்கப்பட்டுள்ளது. இது நடந்துகொண்டிருக்கும் அவசரநிலை குறித்து மன்னருக்கு ஆலோசனை வழங்குவதற்காகவும், ஆகஸ்ட் 1 ஆம் தேதி திட்டமிடப்பட்ட முடிவுக்கு முன்னதாக எப்போது அவசர நிலை மீட்டுக் கொள்ளப்பட வேண்டும் என்பதற்காகவும் அமைக்கப்பட்டது.

19 உறுப்பினர்கள் மலேசியர்களைச் சேர்ந்தவர்கள், சட்டம், பாதுகாப்பு, அரசியல், சுகாதாரம், வர்த்தகம் மற்றும் கல்வியாளர்களுடன் நன்கு அறிந்தவர்கள். கமிட்டியின் தலைவராக பணியாற்றும் முன்னாள் தலைமை நீதிபதி துன் ஆரிஃபின் ஜகாரியா உட்பட பல முன்னாள் மூத்த அரசாங்க அதிகாரிகளும் இந்த குழுவில் உள்ளனர்.

அரசாங்கத்தின் முன்னாள் தலைமைச் செயலாளர் டான் ஸ்ரீ சம்சுடின் ஒஸ்மான், முன்னாள் போலீஸ் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் டான் ஸ்ரீ நோரியன் மாய் மற்றும் முன்னாள் ஆயுதப்படைத் தலைவர் டான் ஸ்ரீ சுல்கிஃப்லி ஜைனல் ஆபிடின் ஆகியோரும் இந்தக் குழுவில் உள்ளனர்.

மலேசியாவின் வர்த்தக மற்றும் தொழில்துறை இணை சேம்பர்ஸ் தலைவர் டான் ஸ்ரீ டெர் லியோங் யாப், முன்னாள் சுகாதார இயக்குநர் ஜெனரல் பேராசிரியர் டான் ஸ்ரீ டாக்டர் மொஹமட் தாஹா ஆரிஃப் மற்றும் இதய அறுவை சிகிச்சை நிபுணர் டான் ஸ்ரீ டாக்டர் யஹ்யா அவாங் ஆகியோரும் இந்த குழுவில் உள்ளனர். இந்த குழுவில் சைபர்ஜயா பல்கலைக்கழக சார்பு அதிபர் டான் ஸ்ரீ டாக்டர் ஆர். பாலன், முன்னாள் துணை அரசு வக்கீல் டத்துக் சல்லேஹுதீன் சைடின், பெர்லிஸ் முப்தி டத்தோ டாக்டர் மொஹட் அஸ்ரி ஜைனுல் ஆபிடின், பொது சுகாதார நிபுணர் டத்துக் டாக்டர் ஆண்ட்ரூ கியு மற்றும் முன்னாள் சபா மாநில செயலாளர் டான் ஸ்ரீ சுகார்தி ஆகியோரும் இடம் பெற்றுள்ளனர்.

இந்த குழுவில் உள்ள மற்ற அரசியல்வாதிகள், தஞ்சோங்  டான் ஸ்ரீ நோ ஒமர், டத்தோ ஶ்ரீ  ரோஹானி அப்துல் கரீம் (படாங் லூபர்) டத்தோ அஜீசா மொஹட் டன் (பீஃபோர்ட்) மற்றும் டாக்டர் நிக் முஹம்மது சவாவி சல்லே (பாசீர் புத்தே) ஆகியோர் அடங்குவர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here