சையத் சாதிக்:18 வயதினருக்கான ஓட்டுரிமை சட்டத்தை அமல்படுத்துக

பெட்டாலிங் ஜெயா: 2019 ஆம் ஆண்டு இரு கட்சி முயற்சியில் வாக்குறுதியளித்தபடி அடுத்த பொதுத் தேர்தலில் 18 வயதினர் வாக்களிக்க முடியும் என்பதை உறுதிப்படுத்த அரசியல் விருப்பம் அதிகாரிகளுக்கு இருக்க வேண்டும் என்று மூவார் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சையத் சாதிக் அப்துல் ரஹ்மான் தெரிவித்தார்.

அவ்வாறு செய்யத் தவறினால் புதிய வாக்காளர்களின் அதிருப்தியும் இளைஞர்களின் சக்தியும் வெளிப்படும்  என்று அவர் கூறினார். அமைப்பு நடைமுறையில் உள்ளது என்பதை நான் புரிந்துகொள்கிறேன். திருத்தங்கள் நிறைவேற்றப்பட்டுள்ளன. இப்போது தேவைப்படுவது சட்டங்களின் வர்த்தமானி மட்டுமே.

கடந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில், பிரதமர் (நாடாளுமன்றம் மற்றும் சட்டம்) அமைச்சர் டத்தோ தக்கியுதீன் ஹாசன், 18 வயது வாக்களிக்கும் வயதை அமல்படுத்துதல் மற்றும் தானியங்கி வாக்காளர் பதிவு ஆகியவற்றை இந்த ஆண்டு ஜூலை மாதத்திற்குள் தொடங்கும் என்று கூறியிருந்தார்.

வாக்குறுதியளித்தபடி ஜூலை மாதத்திற்குள் இந்த அமைப்பு நடைமுறைக்கு வரவில்லை என்றால், இந்த புதிய வாக்காளர்களைத் தடுக்க முயற்சிப்பவர்களும் இருக்கிறார்கள் என்று இது அர்த்தப்படுத்துகிறது என்று சையத் சதிக் கூறினார்.

2019 ஆம் ஆண்டில், சையத் சாதிக் பாராளுமன்றத்தில் “undi 18” இயக்கத்தை முன்னெடுப்பதில் முக்கிய பங்கு வகித்தார், இது பின்னர் பல்வேறு தொடர்புடைய தேர்தல் சட்டங்களில் திருத்தங்களுக்கு வழிவகுத்தது.

எவ்வாறாயினும், வாக்களிக்கும் வயதை 18 ஆகக் குறைக்க அவர்களின் ஆதரவுக்கு, அப்போதைய பக்காத்தான் ஹராப்பான் அரசாங்கமும் தானியங்கி வாக்காளர் பதிவு முறையை அமல்படுத்த வேண்டும் என்று அப்போதைய எதிர்க்கட்சியான பாரிசன் நேஷனலை வலியுறுத்தது. இந்த இரு கட்சி முயற்சி பின்னர் நாடாளுமன்ற திருத்தங்களுடன் ஒருமனதான ஆதரவுடன் வெற்றி பெற்றது.

18 வயதாக  குறைக்க அரசாங்கம் மற்றும் எதிர்க்கட்சி இருவரின் ஆதரவும் முக்கியமானது என்பதால் அப்போதைய எதிர்க்கட்சியின் கோரிக்கையை ஏற்றுக்கொண்டதாக சையத் சாதிக் கூறினார்.

18 வயது சிறுவர்கள் ஒரு நீதிமன்றத்தில் பெரியவர்களாக விசாரிக்கப்பட்டு, அவரது பாதுகாவலர்களின் அனுமதியின்றி திருமணம் செய்து கொள்ளலாம் என்றால், அவர் அல்லது அவள் ஏன் வாக்களிக்க அனுமதிக்கக்கூடாது?

அடுத்த பொதுத் தேர்தலில் வாக்களிக்க முடியாது  எனில் அதைச் செய்ய முடியவில்லை என்று சொன்னால், இளம் வாக்காளர்களிடமிருந்து அவர்கள் பயப்படுகிறார்கள் என்று நான் நினைக்கிறேன் என்றார் சையத் சாதிக்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here