அரசாங்க கட்டுப்பாட்டுக்கு அப்பாற்பட்ட, அதிக தீவன செலவினால் கோழி இறைச்சி விலை அதிகரித்தது

புத்ராஜெயா : சோயா மற்றும் சோள உணவின் விலை காரணமாக உலகளவில் விலங்கு தீவனத்தின் விலை “எங்கள் கட்டுப்பாட்டிற்கு அப்பாற்பட்டது” என்று வேளாண் மற்றும் உணவுத் துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  டாக்டர் ரொனால்ட் கியாண்டி கூறுகிறார்.

கடந்த நான்கு மாதங்களில் விலைகள் உயர்ந்துள்ளன என்பதும், நாடு இறக்குமதி செய்யப்பட்ட கால்நடை தீவனத்தை நம்பியுள்ளது என்பதும் உண்மை.

தனது அமைச்சில் bubur lambuk வழங்கிய பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் பேசிய அவர், “விலங்குகளின் தீவனமாகப் பயன்படுத்த போதுமான சோளத்தை நாங்கள் உற்பத்தி செய்யவில்லை. அது இறக்குமதி செய்யப்பட்டால், விலையை எங்களால் கட்டுப்படுத்த முடியாது.

கோழி விலைகள் உயர்ந்துள்ளதாக ஊடகங்கள் சமீபத்தில் செய்தி வெளியிட்டன. அதற்கான காரணங்களில் சோயா மற்றும் சோள உணவின் விலைகள் பெரும்பாலும் அர்ஜென்டினா மற்றும் பிரேசிலிலிருந்து இறக்குமதி செய்யப்பட்டன.

இருப்பினும், இன்று (ஏப்ரல் 21) தொடங்கி மே 20 வரை, ஹரிராயா 2021 க்கான பண்டிகை சீசன் அதிகபட்ச விலை திட்டத்தின் (எஸ்.எச்.எம்.எம்.பி) கீழ் ஒரு நிலையான கோழிக்கான உச்சவரம்பு விலை கிலோ ஒன்றுக்கு RM7.90 ஆக நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது என்று கியாண்டி கூறினார்.

கெடா விவசாயிகளுக்கு சான்றளிக்கப்பட்ட அரிசி விதைகளை தேசிய உழவர் அமைப்பு (Nafas) வழங்கத் தவறியது குறித்து, இது விதைகளின் பற்றாக்குறை காரணமாக அல்ல. ஆனால் அவர்கள் விரும்பும் பல்வேறு வகைகளின் பற்றாக்குறை என்று கூறினார்.

வேறுபட்ட வகையை வழங்குவதற்கான முயற்சிகள் நடந்து வருவதாகவும், இந்த பிரச்சினை நடவு பருவத்தை சீர்குலைக்காது என்றும் அவர் கூறினார்.

மூடா வேளாண் மேம்பாட்டு ஆணையம் (மடா) விவசாயிகள் எதிர்கொள்ளும் பிரச்சினையை தீர்க்க நஃபாஸ் நடவடிக்கை எடுக்கும் என்று தான் நம்புவதாக அவர் கூறினார். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here