ஆசியான் சிறப்பு மாநாட்டிற்காக பிரதமர் ஜகார்த்தா சென்றடைந்தார்

ஜகார்த்தா: மியான்மரில் ஏற்பட்டுள்ள நெருக்கடி குறித்த ஆசிய சிறப்பு கூட்டத்தில் கலந்து கொள்ள பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் இன்று (ஏப்ரல் 24) இங்கு சென்றடைந்தார்.

முஹிடின் சிறப்பு விமானம் மூலம் இங்குள்ள உள்ளூர் நேரப்படி காலை 8 மணிக்கு சோகர்னோ-ஹட்டா அனைத்துலக விமான நிலையத்திற்கு வந்தார்.

ஆசியாவிற்கான  மலேசியாவின் நிரந்தர பிரதிநிதி கம்சியா கமருதீன் மற்றும் இந்தோனேசியாவின் வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் நெறிமுறை மற்றும் தூதரக விவகாரங்களுக்கான இயக்குநர் ஜெனரல் / இந்தோனேசியாவின் வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் / மாநில நெறிமுறைத் தலைவர் ஆண்டி ராச்மியான்டோ ஆகியோரால் பிரதமர் வரவேற்கப்பட்டார்.

இங்குள்ள ஆசிய செயலகத்தில் நடைபெறவுள்ள சிறப்பு ஆசிய தலைவர்கள் கூட்டம், கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்கு மத்தியில், சுகாதார மற்றும் பாதுகாப்பு நெறிமுறைகளை கண்டிப்பாக கடைப்பிடிப்பதைக் காணும். இதன் மூலம் கூட்டத்தில் பணியாளர்கள் பங்கேற்பது தடைசெய்யப்படும்.

ஆசியான் செயலகம் வெளியிட்டுள்ள ஊடக ஆலோசனையின்படி, இந்தோனேசியா அரசாங்கத்தால் நிறுவப்பட்ட சுகாதார மற்றும் பாதுகாப்பு நெறிமுறைகளை ஆசிய தலைவர்கள் கூட்டம் கண்டிப்பாக கடைபிடிக்கும்.

இந்தோனேசியா மற்றும் அதன் வெளியுறவு அமைச்சர் ரெட்னோ மார்சுடி ஆகியோரால் முன்னெடுக்கப்பட்ட மியான்மரில் உள்ள நெருக்கடி குறித்து விவாதிக்க சிறப்பு ஆசிய கூட்டத்திற்கான திட்டங்கள் சில வாரங்களாக செயல்பட்டு வருகின்றன.

பிப்ரவரி 1 முதல் ஆயுதப்படைத் தலைவர் மின் ஆங் ஹ்லேங் ஜனநாயக தலைவராவ ஆங் சான் சூகி தலைமையிலான தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அரசாங்கத்தை வெளியேற்றியதில் இருந்து மியான்மர் கிளர்ச்சியை சந்தித்து வருகிறது. பாதுகாப்பு படையினர் 700 க்கும் மேற்பட்ட ஆட்சி கவிழ்ப்பு எதிர்ப்பு ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களைக் கொன்றனர்.

இதற்கிடையில், இந்தோனேசிய வெளியுறவு அமைச்சர் தாய்லாந்து, லாவோஸ் மற்றும் பிலிப்பைன்ஸ் தலைவர்கள் மட்டுமே இன்று கூட்டத்தில் கலந்து கொள்ள மாட்டார்கள் என்று கூறியதாக தெரிவிக்கப்பட்டது. – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here