போலீஸ் படையில் அரசியல் தலைவர்கள் தலையீடு இருக்கக்கூடாது

கோலாலம்பூர்: எந்தவொரு அரசியல் தலையீட்டையும் தடுக்க காவல்துறை ஆணையம் (எஸ்.பி.பி) ஒரு அமைச்சரின் தலைமையின் கீழ் இருக்கக்கூடாது என்று டான் ஸ்ரீ அப்துல் ஹமீட் படோர் கூறுகிறார்.

போலீஸ் படையின் நிர்வாகத்தில் ஒரு அமைச்சர் தலையிடக்கூடாது என்று வெளிச்செல்லும் பணி ஓய்வு பெறவிருக்கும் போலீஸ் படைத்தலைவர் கூறினார்.

ஒரு அமைச்சர் கொள்கைகள் சம்பந்தப்பட்ட விஷயங்களில் கவனம் செலுத்த வேண்டும். யார் சிபிஓ (மாநில காவல்துறை தலைவர்கள்) அல்லது (புக்கிட் அமான்) இயக்குநர்கள் என்பதை தீர்மானிக்கக்கூடாது.

முன்னாள் தலைமை நீதிபதிகள் அல்லது முன்னாள் நீதிபதிகள் ஒரு அமைச்சருக்கு பதிலாக எஸ்பிபிக்கு தலைமை தாங்க நான் முன்மொழிகிறேன் என்று அவர் வெள்ளிக்கிழமை (ஏப்ரல் 30) ​​தனது கடைசி செய்தியாளர் கூட்டத்தில் மே 3 அன்று ஓய்வு பெறுவதற்கு முன்னர் கூறினார்.

எஸ்.பி.பி-யில் உள்துறை அமைச்சர் டத்தோ ஶ்ரீ  ஹம்சா ஜைனுடின் தலையீடு குறித்து அப்துல் ஹமீட் கூறினார். ஆரம்பத்தில் இருந்தே, யார் நியமனம் பெறுவது என்பது குறித்து முடிவெடுக்க அவர் வலியுறுத்தினார்.

ஒரு தலைவராக எனக்கு இதுபோன்ற தலையீட்டைக் கொண்டு பணியாளர்கள் மற்றும் அதிகாரிகளை நிலைநிறுத்த ஏற்பாடு செய்வது கடினம். நான் இந்த விவகாரம் அமைச்சர், பிரதமர் மற்றும் அரசாங்கத்தின் தலைமை செயலாளருடன் விவாதித்தேன்.

ஒரு அமைச்சர் இன்னும் அத்தகைய சக்தியைக் கொண்டிருக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினால் அது நாட்டுக்கு நல்லதல்ல என்று அவர் மேலும் கூறினார். எஸ்பிபி தலைவராக அரசியல்வாதி அல்லாதவர் இருப்பதற்கான திட்டம் முன்னர் முன்வைக்கப்பட்டது. ஆனால் பயனில்லை.

ஒரு அமைச்சர் எஸ்பிபிக்கு தலைமை தாங்கினால், அரசியல் கூறுகள் ஆணைக்குழுவிற்குள் நுழையும். எஸ்.பி.பி மேலும் கூட்டங்களை நடத்த வேண்டும், இது ஆண்டுக்கு நான்கு முறை மட்டுமே சந்திக்கிறது, இதன் விளைவாக பல்வேறு ஒழுங்கு வழக்குகள் நிலுவையில் உள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

போலீஸ் படையை தங்கள் அரசியல் கருவியாகப் பயன்படுத்துவதை எதிர்த்து அப்துல் ஹமீட் அனைத்து கட்சியையும் எச்சரித்தார். அரசியல் விளையாட வேண்டாம். போலீஸ் படையின் எதிர்காலம் மற்றும் நலனைப் பற்றி சிந்தியுங்கள்.

போலீஸ் படையினருடன் என்ன நடக்கிறது என்பதை பொதுமக்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும் என்று நான் நினைக்கிறேன். எனது ஒப்பந்தத்தை நீட்டிக்கும் நோக்கம் எனக்கு இல்லை, திங்களன்று டத்தோ ஶ்ரீ  அக்ரில் சானி அப்துல்லா சானிக்கு பதவியை ஒப்படைப்பேன்  என்றார் ஹமீட்.

பக்காத்தான் ஹரப்பன் ஆட்சியில் இருந்தபோது உள்துறை அமைச்சராக இருந்த பிரதமர் டான் ஸ்ரீ முஹிடின் யாசினுடன் தனக்கு எந்த பிரச்சினையும் இல்லை என்று ஐ.ஜி.பி.தெரிவித்தார்.

“(அவர் உள்துறை அமைச்சராக இருந்தபோது) அவர் தனது வழியை பின்பற்றவில்லை. அதற்கு பதிலாக அவர் சில வார்த்தைகளை மட்டுமே கூறினார். இது ஒரு அமைச்சரிடமிருந்து வந்தால், ஐ.ஜி.பி.யாக, என்ன செய்வது என்று எனக்குத் தெரியும்.

கடந்த ஆண்டு அரசாங்கத்தின் மாற்றத்திற்குப் பிறகு இந்த பிரச்சினை தொடங்கியது. உள்துறை அமைச்சருடன் (ஹம்சா) சரியான  வைத்திருக்கிறேன். ஏனெனில் ஒவ்வொருவரும் தங்களது சொந்த பாணியைச் செய்கிறார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

நிலைமைக்கு தீர்வு காண அதை அக்ரில் சானிக்கு விட்டுவிடுவேன் என்று அப்துல் ஹமீட் கூறினார். நான் அதை அவருக்கும் மற்ற அதிகாரிகளுக்கும் விட்டுவிடுவேன்.

ஊழலை எதிர்த்துப் போராடுவதிலும், காவல்துறையின் ஒருமைப்பாட்டை அதிகரிப்பதிலும் நான் பாதையைத் தெளிவுபடுத்தியுள்ளேன். அவர் (அக்ரில்) அதே பாதையில் தொடர வேண்டும். நான் செய்ததை மேம்படுத்த வேண்டும் என்று அப்துல் ஹமீட் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here